✿❤🌸มาปลูกดาวเรืองด้วยกันนะคะ🌸❤✿

สวัสดีค่ะทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม
ขอเชิญชวนท่านที่มีความสนใจร่วมปลูกดาวเรืองไปพร้อมๆ กัน  เพื่อให้ดอกดาวเรืองเหลืองอร่ามบานสะพรั่ง
ในช่วงพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ(ร.9)  โดยมีความตั้งใจว่าอยากจะให้บานตลอดทั้งเดือนตุลาคมค่ะ

ดอกดาวเรืองจะใช้เวลาเพาะ จนออกดอกประมาณ60วัน (เวลามากขึ้น น้อยลงตามแต่สายพันธุ์  สภาพอากาศ และการดูแล)
ดอกจะบานอยู่ได้ประมาณ 1เดือนเลยค่ะ

ภาพตัวอย่างสายพันธุ์ดาวเรืองจากอินเตอร์เน็ต ยังมีอีกหลายสายพันธุ์เลยนะคะ

วางแผนคร่าวๆไว้ว่า จะแบ่งปลูก 3รอบ คือ เริ่มปลูกรอบแรก 17 ก.ค. 60   รอบที่สอง 1 ส.ค. 60   และรอบที่สาม 12 ส.ค. 60

ศึกษาวิธีการปลูกตามเพจต่างๆ และทำความเข้าใจง่ายๆ มาดังนี้ค่ะ

ช่วงแรก เพาะเมล็ด             ใช้ระยะเวลางอก 3-5วันค่ะ
                                        โดยช่วงก่อนงอกต้องรดน้ำให้ความชื้นสม่ำเสมอ อาจจะวันละ2-3ครั้งเลย
                                        พองอกแล้วก็รดน้ำแค่เช้าเย็นพอ และค่อยๆทำการปรับแดดให้เหมาะสม(แสง50%) เพื่อป้องกันการเน่าค่ะ

ช่วงสอง ย้ายกล้า                ย้ายกล้าเมื่ออายุประมาณ12-15 วัน ตามความเหมาะสม
                                         จะลงกระถาง หรือ ลงแปลง ตามแต่สะดวกค่ะ ช่วง1-2 วันรดน้ำสม่ำเสมอ เพื่อให้กล้าที่ย้ายมาแข็งแรง
                                         จากนั้นก็รดแค่เช้าเย็น หรือตามความเหมาะสมค่ะ หากลงแปลงควรปลูกให้ห่างกันสัก 40 เซนติเมตรนะคะ

ช่วงสาม ให้ปุ๋ย/เด็ดยอด       หลังจากย้ายกล้า เริ่มให้ปุ๋ยได้ค่ะ สูตร 15-15-15  โรยห่างต้นสักคืบนึงนะคะ ทุก7-10วัน
                                         และเด็ดยอด เมื่อดาวเรืองมีใบคู่จริง(ไม่นับใบเลี้ยง) ประมาณ4-5คู่ใบ ต้นจะอายุประมาณ 28-30วันค่ะ

ช่วงสี่   ให้ปุ่ยบำรุงดอก        เริ่มให้ปุ๋ยช่วงดอก สูตร 12-24-12 ในช่วงอายุ 42-45 วันเป็นต้นไป
                                         ดอกจะเริ่มบานในช่วงอายุ 58-60 วัน โดยประมาณค่ะ

หมายเหตุ  :  การให้ปุ๋ย  ควรให้อย่างพอเหมาะ หากใส่มากไปอาจตายได้
                   ศัตรูพืชที่ทำให้การเจริญเติบโตชะงัก ได้แก่ เพลี้ยไฟ หนอน

ขอบคุณเจ้าของภาพทุกภาพที่นำมาประกอบ จากอินเตอร์เน็ตค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่