[CR] (CR) mini-review Aleenta ปราณบุรี รีสอร์ทเล็กๆริมหาดปราณ

ช่วงวันหยุดอาสาฬหบูชา - เข้าพรรษา มีโอกาสได้ไปพักผ่อนที่ทะเลปราณมาครับ
เกิดประทับใจที่พัก จึงอยากแบ่งปันครับ นั่นคือที่ Aleenta resort and spa นั่นเอง ซึ่งผมได้มาพักที่นี่เป็นหนที่สองแล้วครับ

ความประทับใจแรก เริ่มตั้งแต่
จองห้องแบบ pool residence ไว้ตั้งแต่ปลายๆเดือนมิ.ย. เข้าพักวันที่ 9 ก.ค. (จองผ่านเวปไซต์ของรีสอร์ทโดยตรงเลยครับ)
พอต้นเดือน ก.ค. ทางโรงแรมโทรมาสอบถามว่ายืนยันจะมาเข้าพักหรือไม่ เนื่องจากช่วงนี้ฝนตกทุกวันเกรงว่าคุณลูกค้าจะไม่ได้รับความสะดวกสบาย หากเปลี่ยนใจทางรีสอร์ทจะโอนเงินคืนให้... มีงี้ด้วย แต่ก็ตอบว่ายืนยันไปครับ (วันหยุดผมมีแค่นี้นี่นา)

หลังจากฝ่ารถติดมาได้ถึงปราณบุรีก็เข้าที่พักครับ  อลีนตาเองเป็นรีสอร์ทขนาดเล็ก ริมหาดปราณเลยครับอยู่ข้างๆกับวิลล่า มอร๊อคของเสี่ยตัน ห้องพักที่นี่รวมทั้งหมดแล้วน่าจะราวๆแค่ 20 ห้องเองครับ แบ่งเป็นสองฝั่ง ฝั่งที่อยู่ติดลอบบี้กับฝั่ง frangipani ครับ(ปีที่แล้วไปนอนฝั่ง frangipani มา) วิธีการมาไม่ยาก วิ่งเส้นเลียบหาดปราณบุรีมาเรื่อยๆก็เจอ อลีนตามีที่จอดรถเล็กๆอยู่ฝั่งตรงข้ามถนน รอบรับได้ 8 คันเองครับและห่างจากตัวรีสอร์ทพอประมาณ แต่มีรถกะเป๊าะคอยบริการอยู่ตลอด

อันนี้รูปห้องของผมครับ มองจากหาดเข้าไป

วิวจากในห้องพักครับ

สระแช่ตัวขนาดเล็กครับ เอาไว้แช่อย่างเดียวว่ายไม่ได้ 555 น้ำในสระอุ่นอยู่ตลอดไม่แน่ใจว่าใช้เครื่องควบคุมอุณหภูมิอะไรหรือเปล่า
ในสระมีจากุชชี่พ่นครับ สบายตัวดี ข้อเสียคือทรายในสระเยอะมาก น่าจะเป็นจากลูกค้าคนก่อนๆขึ้นจากทะเลแล้วมาแช่เลย

ข้อเสียของที่นี่อีกอย่างคือห้องน้ำเป็นแบบโอเพ่นแอร์หมด ยังคิดอยู่ว่าถ้าฝนตกจะอาบน้ำยังไง
ปล. ส้วมก็โอเพ่นแอร์นะจ๊ะ

อุปกรณ์ให้ความบันเทิงมีเท่านี้ครับ 555 แน่นอนไม่มีทีวี เค้าบอกว่าอยากให้ลูกค้าพักผ่อนชมธรรมชาติให้เต็มที่เลยไม่เอาทีวีใส่ห้อง
ไอพอดนั่นก็มีแต่ดนตรีแบบเสียงธรรมชาติทั้งนั้นเลย สามารถเอาไอโฟนเสียบได้นะครับ อ่อ มีไวไฟให้บริการนะ

เครื่องอาบน้ำของที่นี่จะเน้นกลิ่นตะไคร้ ก็หอมดีนะ

จากตัวรีสอร์ทเดินไปเขากระโหลกได้ครับ ประมาณสามกิโล

ห้องพักช่วงเย็น ในช่วงห้าโมงเย็นจะมีแม่บ้านเข้ามาจัดห้องให้อีกรอบ และจะจุดเทียนหอมให้ด้วย ถ้าไม่ชอบบอกที่รีเซฟชั่นได้นะครับ

ตอนแรกกะว่าจะออกไปเที่ยวเขาสามร้อยยอดและหาอาหารกินแถวนั้น สรุปฝนตกปรอยๆ เลยขี้เกียจออก กินมันในรีสอร์ทนี่แหละ

มีขนมปังให้กินเล่นก่อน รออาหารครับ

กุ้งผัดเม็ดมะม่วงกับแกงเผ็ดเป็ดย่าง อร่อยพอใช้ได้ แต่ราคาก็หนักอยู่ตามสไตล์รีสอร์ทแหละ

ตื่นเช้ามาเจอกับข้อความนี้หน้าบ้านครับ เจ้าหน้าที่ของรีสอร์ทมาเขียนไว้ให้ รู้สึกเขาเอาใจใส่ดีจัง 555

อาหารเช้าที่นี่ไม่ได้เป็นบุฟเฟต์นะครับ(น่าจะเพราะว่าคนน้อย) มีให้เลือกอยู่ประมาณ 7-8 เมนู แล้วเค้าจะทำให้ใหม่ทุกจาน
ในรูปนั่นคือไข่ขาวซูเฟล์กับข้าวไข่เจียวหมูสับ
ส่วนเบเกอรี่กับผลไม้นั่นจะให้ทุกโต๊ะครับ รวมถึงแยมโฮมเมดกับคลอตครีม
อ่อ อลีนตาเองดังเรื่องเบเกอรี่โฮมเมดพอสมควรครับ เค้ามีร้านเบเกอรี่เล็กๆขายขนมด้วย

ส่วนถ้าใครอยากสั่งมากินที่ห้องต้องเพิ่มเงินคนละ 150 บาท มาเสริฟถึงห้องเลย ส่วนตัวคิดว่าไปกินที่ห้องอาหารดีกว่าน่ะ

สรุปข้อดีข้อเสียนะครับ
ข้อดี คือ ติดทะเลแบบกระโดดจากหน้าที่พักลงทะเลได้เลย ทะเลปราณสวยและสงบมาก พนักงานยิ้มแย้มทุกคน เอาใจใส่กับรายละเอียดเล็กน้อยๆได้ดี
(ที่จอดรถมีผ้าม่านคลุมรถให้ด้วย)
ข้อเสีย สระแช่ตัวสกปรกไปหน่อย ห้องน้ำเปิดโล่งเกิน(ตดดังก็ได้ยินแล้วมั้ง 5555) ไม่มีทีวี

ถ้าใครอยากหนีงาน หนีความวุ่นวายมานอนฟังเสียงคลื่นริมทะเลสงบๆ อลีนตาเป็นอีกที่ที่ตอบโจทย์นั้นได้ครับ
ปล.ภาพย่อแล้วเบลอทุกรูปเลยแฮะ แก้ยังไงดีเนี่ย
ชื่อสินค้า:   Aleenta Resort and Spa Hua Hin - Pranburi
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่