ช่วยตรวจโคลงสี่สุภาพให้หน่อยค่ะ

ครูให้แต่งโคลงสี่สุภาพเกี่ยวกับวันฝนตก เลยแต่งได้ว่า
           ใดใดในโลกล้วน มืดมน
        ฟ้าผ่าต้นไม้จน         ห่อนเหี้ยน
        เสียงฝนตกทำคน     เศร้าซ่อย
        กู๋กู่นกร้องเพี้ยน ไก่ร้องโหยหวน

เด็กม.3คนนึงก็พยายามแต่งได้ประมาณนี้น่ะค่ะ แต่คิดว่าวรรคสุดท้ายมันแปลกๆ หรือว่าดีแล้วคะ อยากได้คำแนะนำเพิ่มเติม ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้านะคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ช่วยตรวจโคลงสี่สุภาพให้หน่อยค่ะ
..
ครูให้แต่งโคลงสี่สุภาพเกี่ยวกับวันฝนตก เลยแต่งได้ว่า
           ใดใดในโลกล้วน มืดมน
        ฟ้าผ่าต้นไม้จน         ห่อนเหี้ยน
        เสียงฝนตกทำคน     เศร้าซ่อย
        กู๋กู่นกร้องเพี้ยน ไก่ร้องโหยหวน

เด็กม.3คนนึงก็พยายามแต่งได้ประมาณนี้น่ะค่ะ แต่คิดว่าวรรคสุดท้ายมันแปลกๆ หรือว่าดีแล้วคะ อยากได้คำแนะนำเพิ่มเติม ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้านะคะ
..
สมาชิกหมายเลข 2644118  
เมื่อวานนี้ เวลา 00:16 น.

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
ความคิดเห็นที่ 1

ตอบตอนนี้ยังทันนะคะ อยากได้คำแนะนำเพิ่มเติม TT

..
สมาชิกหมายเลข 2644118  
เมื่อวานนี้ เวลา 19:20 น.

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ไม่ทราบว่ายังทันไหม ลองดูครับ

มาคุยกันสักนิดก่อนนะครับ
♦ โคลงบทนี้ ตำแหน่ง เอก 7 โท 4 ถูกต้องครับ
♦ ส่ง -ร้บ สัมผัส  /  ฉันทลักษณ์ ถูกต้องครับ

สองรายการนี้ท่านผ่านพ้นไปได้แล้วครับ ตรงนี้ เก่งครับ..ขอชื่นชมครับ

♦ เนื้อความ ยังสื่อได้ไม่ดี สับสน บรรจุสรรพสิ่ง มากเกินไปจนรก และล้นไปหมด
♦ บาทที่ 2 ห่อนเหี้ยน ..โปรดตรวจสอบคำในพจนานุกรมด้วยนะครับ
♦ ในบาทที่ 3 วรรคหลัง เศร้าซ่อย  ..ซ่อย เป็นคำเอกโทษ... เพื่อบังคับเปลี่ยน(คำโท รูปโท)ให้ลงเสียงเอก รูปเอก
   ไม่ควรนำมาใช้ (ปัจจุบันไม่นิยมแล้ว -แต่ยังมีอยู่ประปราย)
♦ บาทที่ 4 นกร้องเพี้ยน (อย่างไร)
               ไก่ร้องโหยหวน... ไก่ได้รับอันตรายร้ายแรง
♦ บาท 4 คำที่ 5 ถ้าหาคำมารับไม่ได้ ก็ควรเปลี่ยน ห่อนเหี้ยนเป็นอย่างอื่นนะครับ

♠♠♠♠♠♠♠♠♠♠♠♠♠♠

♠ ♠  จึงสมมติ ..จัดคำและความเรียงมาให้ใหม่ ตัดนกและไก่ออก
       โดยยกให้คน(ท่านวางคนไว้ในบาท 3 นิดเดียว น้อยจัง )
       แต่กรณีนี้ใช้บรรยายอารมณ์แทน 'คน'ในบท โดยให้จขกท.แสดงอารมณ์เอง
...

.................โคลงต้นฉบับของจขกท. ................./  /  .......สมมติปรับแก้ไข .................
.................................................................../   / .................................................

ใดใดในโลกล้วน มืดมน                              /      ใดใดในโลกล้วน          มือมน
        ฟ้าผ่าต้นไม้จน         ห่อนเหี้ยน                   /       ฟ้าลั่นครั่นครืนดล         กึกก้อง
        เสียงฝนตกทำคน     เศร้าซ่อย                     /       ลมพัดซัดฝนจน           พรูพรั่ง
        กู๋กู่นกร้องเพี้ยน ไก่ร้องโหยหวน                     /      นั่งเหม่อเผลอจิตต้อง    สุดเศร้าเหงาทรวง

ท่านจขกท.จะปรับเปลี่ยนอย่างไรก็ได้ครับ
ยิ่งขยันฝึกหัดจะยิ่งเก่งครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่