[CR] วันหยุด...กินๆเที่ยวๆ...จันทบูร

กระทู้ กินๆ เที่ยวๆ ของชอบของครอบครัว...^^

วันหยุดที่ผ่านมามีโอกาสไปเที่ยว เมืองจันทร์ จริงๆก็ไปมาหลายครั้งแต่ไปเช้า-เย็นกลับ ประมาณไปทำธุระแล้วแวะเที่ยวทะเลกินอาหารทะเลแล้วกลับ กทม. แต่ครั้งนี้ตั้งใจไปเที่ยว บวกกับอยากลองเขียนรีวิว กินๆเที่ยวๆ เลยเลือกทริปนี้มาเขียน เป็นรีวิวแรกซะเลย

พอตั้งใจจะเที่ยวที่นี่แล้ว เราก็หาข้อมูลเพิ่มเติมทางเวปนี่ล่ะ ก็มุ่งเป้าไปเที่ยว ชุมชนริมน้ำจันทรบูร ซึ่งก็ยังไม่เคยไป เราพักในเมืองจันทร์ 1 คืน อีกวันก็กะเที่ยวทะเล หาอาหารทะเลทาน แล้วกลับ กทม. ดึกๆหน่อย

เริ่มแล้วนะ...
ขับรถออกจาก กทม. เกือบ 10 โมงเช้า (จะบอกว่าไปกับคุณแฟนนะ^^) แล้วจะบอกว่า หิวมาก ตื่นมาก็หิวแล้วเราอะ แต่อดใจไว้ไปกินของอร่อย
ขับรถเข้ามอเตอร์เวย์ ออกทางออก ไปบ้านบึง มื้อแรก จัดเลยผ่านเมื่อไรก็ต้องแวะทุกทีนะ ก๋วยเตี๋ยวบ้านบึง ซอย12 อร่อยมาก น้ำซุปน่าจะเป็นซุปปลาหมึก เพราะมีความหอม ความเค็มนิดๆ อร่อยจริงต้องลอง

บะหมี่น้ำ เราไม่ค่อยปรุงก๋วยเตี๋ยว เพราะถ้าอร่อยก็ไม่ต้องปรุง แต่ชอบเยาะแค่พริกไทยเพิ่ม หรือไม่ก็ใส่พริกป่นเท่านั่น ปรุงแค่นี้เพราะน้ำซุปอร่อยอยู่แล้ว
เมนูก๋วยเตี๋ยวที่นี่จะมี เส้นเล็ก เส้นใหญ่ เส้นปลา บะหมี่ แล้วมี แบบแห้งกับน้ำ สำหรับแบบแห้งจะมี ถั่วป่น กับมะนาวให้ด้วย
สั่งจ๊อปูทอดจากร้านไก่หุบบอนมาด้วย ตอนนี้ลูกละ 20 บาท จำได้ว่าเคยกินลูก 17 บาท แต่ก็คุ้ม ปูมาเป็นก้อนๆเลย

อิ่มแล้วเริ่มเดินทางกันต่อ ขับชิลล์ไปเรื่อยๆ ไปถึง จันทร์บุรี เกือบ บ่าย 3 เข้าที่พัก เช็คอิน
เราพัก รร.Chanthaburi Center จองผ่าน booking.com โรงแรมใหม่สะอาด ห้องกว้าง พนักงานต้อนรับ แม่บ้าน รวมถึง รปภ. ดูแลดีมาก
เช็คอินเรียบร้อย เก็บของ ก็ตะลุย กิน-เที่ยวกันเลย อย่าช้า

วันแรกที่จันทร์บุรี... โบสถ์วัดแม่พระปฏิสนธินิรมล - ชุมชนริมน้ำจันทรบูร - ทานข้าวมื้อเย็นริมน้ำเลือกสักร้าน...
ไปถึงเกือบ 4 โมง โบสถ์ใกล้จะปิดแล้ว รีบจอดรถแถวๆ โรงเรียนใกล้ๆโบสถ์ รีบเข้าชมโบสถ์ทันทีมีเวลา 10 นาทีแฮ่ๆ
สำหรับโบสถ์วัดแม่พระฯ เป็นหนึ่งในสถานที่ท่องเที่ยวสำคัญของ เมืองจันทร์ สวยงามมากจริงๆ

ชมความงาม ถ่ายรูป ของโบสถ์แล้ว ก็เริ่มหิว ข้ามไปเดิน ชุมชนริมน้ำจันทรบูร เป้าหมายของเรากันต่อ
จากโบสถ์ เดินข้ามสะพานไปอีกฝั่ง เข้าซอยไปเลยค่ะ

ร้านแรกที่ตั้งใจไปชิมคือ ก๋วยเตี๋ยวเจ๊อี๊ดทะเลเด็ด ไปถึงร้านคนแน่นเลย เนื่องจากเป็นวันหยุด ต้องรอคิวนาน ด้วยความหิวเลยตัดสินใจ พรุ่งนี้มาใหม่555
ข้างๆร้านเจ๊อี๊ด มีขนมไข่ ขึ้นชื่อของที่นี่เหมือนกัน ก็ต้องจองไว้อีก พรุ่งนี้อีกล่ะกันนะ555 ก็หิวแล้ว หาอย่างอื่นชิมไปก่อน เรามีเวลาพรุ่งนี้อีกวัน
เพราะจริงๆ เรามีอีกหนึ่งเป้าหมายที่ตั้งใจมาชิม คือก๋วยจั๊บป้าไหม แต่วันนี้ไม่ทันชัวร์น่าจะขายหมดได้ยินมาอย่างนั้น ตั้งใจมากินพรุ่งนี้อยู่แล้ว

เดินถ่ายรูปไปเรื่อยๆ กินไอติม ซื้อน้ำจิบๆไป ชิลล์ๆ
ร้านขายปลาหมึกย่าง น้ำจิ้มแซ่บๆ
นั่งรอปลาหมึก ชมวิวชมเมืองไปเพลินๆ

เดินไปกลางๆซอย เจอขนมเทียนของดีของที่นี่ ห่อล่ะ 2 บาท อร่อยค่ะ ไม่ใช่เพราะหิว แต่อร่อยจริงนะ

เดินไปสุดซอยเกือบออกถนน ผ่านร้าน ก๋วยจั๊บป้าไหมเป้าหมายของวันพรุ่งนี้ด้วยนะ มองๆไว้ล่ะ
เดินชิลล์ๆจนเกือบ 6 โมง ท้องร้องแรงแล้วอ่าา ตกลงกันว่า ไปหาร้านริมน้ำสวยๆ กันเลยดีกว่า
เราเลือกร้าน ท่ามาจัน
ภายในร้านจัดสวยงาม ค่ำๆ มีดนตรีให้ฟังด้วย ร้านเขามี 2 ฝั่งตรงข้ามกัน อีกฝั่งเป็นร้านอาหารชั้นบนเป็นที่พัก ส่วนอีกฝั่งเป็นที่พักหมดเลย

สักนิด หน้าร้านท่ามาจัน

ตอนเรามาถึงยังไม่มืดเท่าไร มีโต๊ะริมน้ำว่างพอดี ชิลล์เลยหล่ะ สั่งอาหารมา 4 อย่าง น้ำพริกปูไข่ หมูชะมวง ต้มแซ่บกระดูกอ่อน และทอดมัน จัดเสริฟมาในบินโตน่ารัก พนักงานก็ดูแลดีค่ะ ส่วนรสชาติอาหาร อร่อยค่ะ ถ้ามีโอกาสก็ลองไปทานกันนะ ร้านก็วิวสวย ขอติแค่เรื่องเดียว เราว่า ช้อนส้อมเป็นไม้ เราว่าดูยังไงๆอยู่ ใช้ตักน้ำแกงก็ยาก แล้วเราว่าช้อนไม้มันดูไม่ค่อยสะอาดนะ
อาหารอร่อยค่ะ แต่เราว่าแอบแพงนะ อาหารก็มาอย่างนิดหน่อย รวมราคา 630 บาท แต่ก็ดีตรงร้านวิวสวยมีดนตรีฟังก็ได้อยู่ค่ะ

ต่อด้วยขนมหวาน ร้านโรตีกลม เราสั่งโรตีทุเรียนกรอบ หอมหวานกรอบอร่อย

มืดพอดี กลับที่พักกันเถอะ พรุ่งนี้ตะลุยต่อจ้าา
---------------------------------------------------------------------------------------
วันที่สอง
โปรแกรมวันนี้ เก็บตกชุมชนริมน้ำจันทรบูร - เที่ยวอ่าวกระทิง - ขึ้นไปชมวิวเนินนางพญา - หาอาหารทะเลทาน - ค่ำๆ กลับ กทม.
ตื่น 8 โมง เก็บกระเป๋าพร้อมลุย เดินเข้าไปดูอาหารเช้าของโรงแรมซะหน่อย แต่เราไม่ได้ทาน เพราะตั้งใจไปกินก๋วยจั๊บป้าไหม แค่แวะเข้าไปดู อาหารที่โรงแรมก็มีแบบทั่วไป ขนมปัง ข้าวต้ม สลัดผัก น้ำผลไม้ ชา กาแฟ แล้วไปเช็คเอ๊าท์ ไปกินก๋วยจั๊บป้าไหมกัน

ได้ทานแล้วก๋วยจั๊บป้าไหม สั่งแบบธรรมดา 30 บาทพอ เพราะเดี๋ยวจะไปต่อ บะหมี่เจ๊อี๊ต วันนี้ต้องได้กิน ส่วนรสชาติก๋วยจั๊บป้าไหม อร่อยค่ะ น้ำซุปหอมกลมกล่อม รสกำลังดี ไม่ต้องปรุงเลย

เดินย่อยสักนิด ถ่ายรูปเล่น ที่นี่มีมุมเก่าๆ ให้ถ่ายรูปเยอะเหมือนกันค่ะ
มาแล้วก๋วยเตี๋ยวเจ๊อี๊ต ทะเลเด็ด มีโต๊ะว่างพอดี ร้านนี้คนเยอะตั้งแต่เช้าเลย เราสั่งบะหมี่น้ำทะเล
ความคิดเห็นส่วนตัวนะ เราว่ารสชาติธรรมดานะ ไม่โดน ปกติกินก๋วยเตี๋ยวอย่างที่บอกเราจะไม่ค่อยปรุง เพราะก๋วยเตี๋ยวอร่อยต้องมีดีที่ซุป ใส่แค่พริกก็อร่อยแล้ว แต่บะหมี่ชามนี้ เติมน้ำตาล  น้ำปลา พริกป่น ปรุงประมาณ 3 รอบได้555 ราคาชามล่ะ 70 บาท

ขนมไข่ ลืมบอกว่าตอนมาถึง ชุมชนริมน้ำเราแวะไปสั่งขนมไข่ไว้แล้ว ก่อนไปกินก๋วยจั๊บป้าไหม อยู่ใกล้ๆ ก๋วยเตี๋ยวเจ๊อี๊ดนั่นล่ะค่ะ
ขนมปัง กรอบนอกนุ่มใน ทานตอนอุ่นๆฟินเลยค่ะถุงละ 20 บาท

เดินย่อยอีกสักรอบหากาแฟสักแก้วก่อนไปต่อ เห็นมีร้านกาแฟน่านั่งร้านหนึ่ง ร้าน Sweet@moon เค้กน่าทานดี ร้านนี้ลูกค้าก็เยอะ เราสั่งลาเต้ร้อน กับ บานอฟฟี่ แฟนสั่ง อเมริกาโน่เย็น สั่งแล้วไปหาที่นั่ง ช่างโชคดี ที่นั่งริมน้ำว่างอีกแล้ว รีบเลยๆ ชิลล์ได้อีก
จบทริป ชุมชนริมน้ำจันทรบูร เพียงเท่านี้
ก็ได้เวลาพอสมควร ก็ออกเดินทางต่อไปเที่ยวทะเลกัน จุดหมายคืออ่าวกระทิงค่ะ
ระหว่างทางแวะไหว้สักการะเสด็จเตี่ย ที่ปากน้ำแหลมสิงห์

ถึงแล้วอ่าวกระทิง
ทางเดินลงหาด ตอนลงไม่เท่าไร ตอนขากลับ เดินขึ้นเล่นหอบไปตามๆกัน แต่สนุกค่ะ วิวสวย
พักหายเหนื่อยสักครู่ ลุยต่อที่จุดชมวิวเนินนางพญา ที่หาดคุ้งวิมาน

มุมมหาชนจุดชมวิวเนินนางพญา

จากจุดชมวิว แวะชิลล์เดินเล่นแถวๆ หาดคุ้งวิมาน เผลอแปบเดียวเกือบ 6 โมง แล้วก็ได้เวลา มื้อเย็นแล้วซินะ ขับรถวนดู แถวๆหาดคุ้งวิมาน ค่ะ เราไม่มีร้านเป้าหมาย กะว่าอยากหาร้านริมทะเลรับลมยามเย็นๆ แต่คนเยอะมาก เต็มทุกร้าน
ตัดสินใจกลับเข้าเมือง จันทรบุรี หานั่งกินข้าวกัน วิวไม่ต้องแล้ว ตอนนี้ เริ่มหิวแล้ว สรุปขับรถกลับเข้าเมือง555

เราเลือกมาทานร้าน จันทร์โภชนา เคยเห็นรีวิว บอกไว้ว่าอร่อย บวกกับยังติดใจ หมูชะมวงของร้าน ท่ามาจัน ที่ทานเมื่อวาน เขาบอกร้านนี้ก็มี อร่อยด้วย จัดเลยค่ะ สั่งมา 4 อย่าง เรากับแฟนนี่ประเภท ชอบกินๆๆ(เยอะๆ) อาหารที่สั่ง มีหมูชะมวง มัสหมั่นไก่ทุเรียน ถั่วฝักยาวผัดกะปิกุ้งแห้ง และกระวานผัดฉ่าปลา ข้าวสั่งไป 2 จาน แต่ได้มา 1 โถ เขาคงฟังผิด ไม่เป็นไร เหลือเอากลับอยู่แล้ว ตามสไตล์

สรุป อาหารร้านนี้นะ อร่อยมากๆ ที่สุดเลยค่ะ แต่ละจานรสกลมกล่อม ถ้ามีโอกาสได้มาอีกก็จะมาทานอีกค่ะ อร่อยทุกเมนูที่สั่งเลย ราคาก็ไม่แพงนะ ทั้งหมดรวมราคา 670 บาท ทานเหลือให้เขาห่อกลับด้วยนะ อิอิ ได้อีก 1 มื้อ

อ่อ เราซื้อหมูชะมวง แบบแช่แข็ง กลับมาด้วย 1 ห่อ 120 บาท ก็อร่อยจริงๆนะ แฮ่ๆ

จบทริป จันทรบูร แต่เพียงเท่านี้ค่ะ หวังว่าจะถูกใจไม่มากก็น้อยนะค่ะ มือใหม่หัดรีวิวค่ะ
ชื่อสินค้า:   ชุมชนริมน้ำ จันทบูร
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่