อาร์คิมิดีสเขารู้ได้อย่างไรครับว่า พื้นที่วงกลม = πr²

เท่าที่ผมรู้คืออาร์คิมิดีสเป็นคนที่คิดสูตรพื้นที่วงกลมโดยการเอาค่าพาย (π) ไปคูณกับรัศมียกกำลังสองครับ และก็สูตรการหาความยาวเส้นรอบวงของวงกลม ก็คือ 2πr ซึ่งสูตรการหาความยาวเส้นรอบวงมันก็เป็นการเปรียบเทียบอัตราส่วนธรรมดา แต่สูตรหาพื้นที่ อาร์คิมิดิสรู้ได้อย่างไร
ทำไมจึงเท่ากับ πr² ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่