แผ่นเกม PS3 PS4 และ Xbox One ในปัจจุบันก๊อปปี้ยากใช่ไหมครับ

กระทู้คำถาม
สมัยก่อนแผ่นเกม PS1 และ PS2 เริ่มมีแผ่นก๊อปปี้หรือแผ่นผีระบาดกันมากในยุคนั้น ซึ่งแตกต่างจากตลับเกมก๊อปปี้
(Famicom (NES) หรือ Game Boy) และแผ่นเกม PC ก๊อปปี้เช่นเดียวกัน สำหรับในยุคปัจจุบันแผ่นเกมก๊อปปี้หรือแผ่นผีก็ยังคงเห็นมีกันอยู่นั่นก็คือแผ่นเกม PC แต่แผ่นเกมของ PS3 PS4 และ Xbox One ในปัจจุบันไม่แน่ใจว่าจะยังมีแผ่นก๊อปปี้หรือแผ่นผีกันอยู่รึเปล่า ผมก็เลยอยากจะทราบว่าแผ่นเกมของ PS3 PS4 และ Xbox One ในปัจจุบันมันก๊อปปี้ยากใช่ไหมครับ แล้วใช้ระบบอะไรในการป้องกันแผ่นก๊อปปี้หรือแผ่นผีของแผ่นเกม PS3 PS4 และ Xbox One
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
แผ่น bluray เรียกได้ว่าก็อบปี้ไม่ได้เลยครับ ถึงจะดึงข้อมูลในแผ่นมาไรท์ใหม่หัวอ่านมันก็จับได้อยู่ดี ทั้งสามเครื่องที่คุณว่ามาใช้ bluray หมด
ช่วงปลายยุค ps3 สามารถแฮ็คระบบให้เล่นก็อบได้ แต่ก็ไม่ได้เล่นจากแผ่น จะใช้วิธีดึงข้อมูลจากแผ่นลง hdd ก่อนแล้วค่อยเล่น

สมัย ps1, ps2, xbox360 เป็นแผ่น dvd และ cd สามารถก็อบปี้ได้เพราะเป็นเทคโนโลยีคนละแบบกัน

อนึ่ง อีกวิธีที่ช่วยในการป้องกันการก็อบคือการบังคับต่อเน็ตอยู่เรื่อยๆ ครับ เช่นของ xbox one เมื่อต่อเน็ตทางเซิฟกลางจะตรวจสอบได้ว่าเครื่องนี้ผ่านการตัดแปลงมาหรือไม่ ส่วน ps4 นั้นไม่ได้บังคับต่อเน็ต แต่บางเกมจะบังคับต้องลง patch ก่อนถึงเล่นได้ ไปจนถึงเกมใหม่บางเกมจะบังคับให้อัพ fw ก็เหมือนการตรวจจับไปในตัว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่