ทำบุญ..ตอนเด็กๆครูเล่าว่า คนที่เกือบจะได้ไปสวรรค์ ฝันว่าตอนเดินทาง เวลาหิวของที่เคยถวายพระก็จะลอยลงมาให้เรากิน..งั้น

ทำบุญ..ตอนเด็กๆครูสอนว่า คนที่เกือบจะได้ไปสวรรค์ ฝันว่าตอนเดินทาง เวลาหิวของที่เคยถวายพระก็จะลอยลงมาให้เรากิน.

ครูเคยเล่าว่า   คนที่เดินทางไป พบท่านยม  และต้องเดินขึ้นสวรรค์   

ระหว่างทางเดิน  ของที่เคยถวายพระ  เคยตักบาตร จะลอยลงมาให้เรากิน ในระหว่างเดินทาง

งงั้น ผมก็ ถวายของที่ผมกินประจำนิละ   

นำอัดลม  ของทอด   ไส้กรอก นานาชนิด

สมัยก่อน ครูเล่าเรื่อง นรก สวรรค์   ผี..         เด็กจะกลัว จะตั้งใจฟังใช่มั้ยย

ปัจจุบันก็เป็น ครูบางคนชอบเล่าเรื่องผี ให้ เด็กฟัง   ไม่พัฒนาขึ้นเลย

ผมก็ทำบุญตามปกตินั้นละ   ทำบุญ ใส่บาตร  ถวายเงินบ้างตามสมควร  

แต่อย่าง นรก สวรรค์   จะบอกว่าทำชั่วตกนรก   จะมียมบาลมาลงโทษ  

เด่ยวนี้ผมไม่เชื่อแล้วละ      เพราะสังคมถ้าคนชั่วจะถูกลงโทษ บอกให้รอยมบาลโผล่มา

มาลงโทษผมไม่เชื่อแน่ๆนอน   มนุษย์เรานิละต้องลงโทษเอาคนผิดเข้าคุก ให้ได้

ไม่ใช่คนโกง โกงจนร่ำรวยแล้วกฏหมายลงโทษไม่ได้ มีเงินใช้สุขสบาย

แล้วคนไปเชื่อว่า  คนโกงคนชั่วตายไปก็ตกนรก .. ผมไม่เชื่อแบบนี้แน่นอน  

________

ถ้าตอบแบบ วิทย์ ก็ลองดูว่า กล้องจะจับภาพวิญญาณ  ตอนที่เราออกจากร่างได้บ้างหรือไม่

ชีวิตหลังความตาย   การลองให้คนตายไปซักพัก  แล้วไปยังที่ต่างๆ แล้วค่อยปลูกให้ตื่น

จะทดลองกันดีมั้ยย
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่