สามีเก่าไม่ส่งเงินให้ลูกอ้างว่าไม่มี แต่มีเงินซื้อทองให้ภรรยาคนใหม่

สวัสดีค่ะ เราอยากให้เพื่อนๆมาแชร์ประสบการณ์กับเราหน่อยค่ะ
พอดีเราเลิกกับแฟนเก่าไป 6 ปี มีลูกด้วยกัน 1 คน ตอนเลิกกันลุกชายอายุขวบกว่าๆ เราเลี้ยงลูกเอง ตอนเลิกกันก็ตกลงกันว่าลูกต้องอยู่กับเรา ส่วนเค้าส่งเงินมาให้ลูกด้วยรายเดือน เดือนละเท่าไหร่ก็แล้วแต่ ตามที่มี ที่ไหว จากนั้นเราต่างคนก็ต่างทำงาน เรามีแม่ช่วยเลี้ยงและสามารถทำงานได้เลี้ยงลูกได้ ตลอดเวลาแฟนเก่าคนนี้เค้าก็ส่งเงินให้ลูก เดือนละพันบ้าง ห้าร้อยบ้าง เราก็ไม่ว่าอะไร เพราะเราไม่ได้เดือดร้อน แค่อยากให้เขามีความรับผิดชอบกับลูก จนพักหลังมาเค้ามีแฟนใหม่ ตอนแรกๆไม่มีปัญหาอะไรค่ะ พักหลังผู้หญิงลาออกจากงานมาอยู่ที่ห้องเฉยๆ ไม่ทำงานอะไร แฟนเก่าก็เริ่มบกพร่องเรื่องส่งเงินให้ลูก เราตามบ้าง ถามบ้าง แต่ไม่อะไรมากเพราะเดี๋ยวผู้หญิงที่เป็นแฟนใหม่จะหาว่าไปยุ่งกับแฟนเค้าอีก จากนั้นไม่นานเราก็แต่งงานใหม่ ออกจากงาน มาทำธุรกิจส่วนตัว รายได้ค่อนข้างดี ไม่มีปัญหาเรื่องเงิน เรามีลูกใหม่อีกสองคน ปัจจุบันลุกคนโตที่เป็นลูกกับแฟนเก่า เรียนอยู่ชั้น ป.2 แล้ว แฟนเก่าบกพร่องเรื่องเงินไปมาก นานๆมีจะส่งเงินให้ลูก ส่งครั้งละพันบ้าง ห้าร้อยบ้างเช่นเคย เวลามาเจอลูกก็ไม่มีเงินให้ลูก เราก็เข้าใจนะคะว่าเค้าหาเงินคนเดียวเลี้ยงแฟนใหม่เค้าด้วย เราก็บอกว่ามีเมื่อไหร่ก็โอนมา เพราะเราเปิดบัญชีไว้ไม่เคยได้ถอน เงินที่เต้าโอนให้ลูกเราถือว่าเป็นเงินออม ครั้งล่าสุดโอนให้ช่วงต้นเดือนพฤษภาคม หนึ่งพัน แต่ไม่กี่วันมานี้เราเพิ่งเห็นผู้หญิงไปซื้อทองมาใส่ บอกขอบคุณ ถ่ายรูปลงเฟซเราเลยเริ่มรู้สึกว่า เราใจดีเกินไป
ทีนี้เราเลยอยากทราบว่ามีวิธีไหนที่จะบังคับให้เค้าส่งเงินให้ลูกเป็นจำนวนเงินเท่านี้ต่อเดือน ภายในวันนี้ๆ มีไหมคะ
หรือว่าเราจะให้เค้าเอาลูกไปเลี้ยงดู จะได้รู้ว่า เลี้ยงลูกมันไม่ได้ใช้เงินแค่เดือนละพันอย่างที่เค้าส่งมา
หรือสุดท้ายเราควรตัดหางปล่อยวัด ไม่ให้เค้ามายุ่งเกี่ยวกับลูกอีก ตัดขาดกันไปเลย
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่