จากกรณี ลุงจงใจขับรถชนน้องหมาที่มานั่งกลางถนนตาย ทำให้รู้เลยว่าคนไทยส่วนใหญ่ไมรู้กฎหมาย ว่ากรณีนี้เจ้าของหมาผิด

ทางสาธารณะ ถ้าหมามานอน แล้วโดนรถชนตาย นอกจากลุงคนขับชนจะไม่ผิด แล้วยังฟ้องเรียกค่าเสียหายจากเจ้าของหมาได้อีกด้วย ส่วนที่มีคนส่วนใหญ่บอกว่า ลุงจงใจขับชนหมาตาย ข้อนี้ พิสูจน์ไม่ได้หรอกครับ ถ้าลุงแกอ้างว่าง่วงแล้วจะไปเอาผิดแกยังไง กฎหมายข้อนี้เขียนปกป้องคนขับรถยนต์  แต่กรณีจะเปลี่ยนไป ถ้า ไปขับทับหมาในทางส่วนบุคคล บนฟุตบาต หรือ ในถนนในบ้านคน

ตามต่างจังหวัดมีกรณีเช่นนี้เกิดเป็นประจำ รถมอไซค์ชนหมากลางภนน แล้งแฉลบตกข้างทาง หรือหลบหมาไปชนต้นไม้ตาย เจ้าของหมาหายตัวครับ
หรือ รถไปชน วัว ควาย ที่เจ้าของปล่อยกลางถนนแล้ววัว ควายตาย แล้วรถพังยับ  ไม่มีใครกล้าออกมาบอกว่าเป็นเจ้าของวัวควายสักคน

ดังนั้นสิ่งที่ คนเป็นเจ้าของหมากระทำ ก็คือ ต้องห้ามมิให้ สัตว์เลี้ยงของตน ขึ้นมาอยู่บนถนน ไม่ว่าประการใดๆครับ

(เรื่องแกจะจงใจหรือไม่จงใจ ให้ศาลเป็นคนพิสูจน์เถิดครับ อย่าเดากันจากการที่ดูคลิปกันแค่ คนละคลิป 2 คลิปเลยครับ)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่