เรียนศิลป์-ภาษาจีน ชอบวาดรูปมาก เรียนคณะอะไรดีคะ?

สวัสดีค่ะ อยากมาขอคำแนะนำจากพี่ๆในพันทิปค่ะ ตอนนี้หนูเรียนอยู่ชั้นม.4ค่ะ สายศิลป์-ภาษาจีนค่ะ ชอบด้านภาษามากก ผลการเรียนจัดอยู่ในเกณฑ์ดีค่ะ เกรดตอนม.ต้น 5เทอมแล้วเฉลี่ยได้ 3.62 ค่ะ ส่วนตัวเป็นคนที่ชอบวาดรูปมากๆตั้งแต่เด็กค่ะ เวลามีงานประกวดอะไรของทางโรงเรียน จะเข้าร่วมตลอดค่ะ เคยไปแข่งที่มหาลัยหนึ่งแล้วชนะด้วยก็เลยอยากมาทางสายนี้ค่ะ  ชอบ drawing กับวาดภาพสีน้ำมากค่ะ เวลาว่างนี่จะชอบวาดภาพมาก พวกภาพคนเหมือนนี่ชอบมาก อยากเรียนเกี่ยวกับด้านนี้ มีคณะอะไรแนะนำไหมคะ ที่หนูจะสามารถเข้าได้ ตอนแรกคิดไว้ว่า อยากเข้าคณะสถาปัตย์ค่ะ แต่อ่านข้อมูลมาจากหลายๆที่ ก็เริ่มสนใจคณะศิลปกรรมศาสตร์ขึ้นมาค่ะ หรือมีคณะอะไรที่เกี่ยวกับภาษาและการวาดรูปบ้างคะ มหาลัยอะไรบ้าง หรือควรเรียนไปก่อนแล้วค่อยคิดตอนม.5ดีคะ ยังไงก็ช่วยแนะนำกันด้วยนะคะ ขอบคุณค่า
ปล.แท็กผิดแท็กถูกขอโทษด้วยนะคะ เพิ่งสมัครเมื่อกี้เลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่