ว่าด้วยเรื่องการฝังเข็มคุมกำเนิด (ขอสอบถามหน่อยค่ะ)

เนื่องจากตอนนี้ได้มีการรณรงค์เรื่องการฝังยาคุมกำเนิดในเด็กอายุต่ำกว่า 20 ปี
ทำให้ดิฉันมีความประสงค์อยากจะฝังเข็มคุมกำเนิดบ้างเพราะ เมื่อได้ไปศึกษาข้อมูลพบว่าการฝังเข็มคุมกำนิดนั้นเป็นการคุมกำเนิดที่ดีทางหนึ่ง ซึ่งถือได้ว่าดีที่สุดก็ว่าได้สามารถคุมกำเนิดได้ถึง 3-5ปี โดยแล้วแต่ชนิดที่เราต้องการฝัง
ซึ่งตัวดิฉันก็ยังคงเป็นวัยรุ่นอยู่และรู้สึกยังไม่พร้อมต่อการตั้งครรถ์

ดิฉันจึงอยากสอบถามเกี่ยวกับการฝังเข็มคุมกำเนิดว่าหากอายุเกิน 20 ปี แล้วเรายังสามารถใช้สิทธิบัตรทองในการฝังเข็มได้อยู่มั้ย แล้วต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ต่างจากโรงพยาบาลรัฐบาลอื่นที่เราไม่มีสิทธิบัตรทองมากน้อยเพียงไหน และการฝังยาคุมกำเนิดมีผลข้างเคียงอย่างไร ช้ำที่รอยที่ฝังนานแค่ไหนและเข็มจะสามารถมองเห็นได้นานแค่ไหน จึงจะยุบลงไป
มีผู้ใดเคยฝังเข็มคุมกำเนิดที่รพ.บางกรวยมั้ยค่ะ พอดีใช้สิทธิบัตรทองที่นั้น สามารถไปขอฝังเข็มคุมกำเนิดได้อย่างไร และในเขตกทม.รพ.รัฐไหนฝังเข็มได้ดี(ขอทราบหน่อยค่ะ)

#ข้อคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆในพันทิปด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะหัวใจ จุ๊บๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่