เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

Mirrorless Sony รับถ่ายงานเล็กๆ ตัวไหนดี

สวัสดีค่ะ
พอดีเราสนใจงานถ่ายรูปมากๆ ถ่ายเล่น ถ่ายจริงมาพอสมควร แต่ยังไม่เคยรับงานจริงจังเลย
จึงอยากลองตั้งกระทู้นี้ปรึกษาพี่ๆน้าๆเรื่องเลือกกล้อง mirrorless เพิ่มสักตัวค่ะ
เมื่อก่อนเคยใช้ Olympus ตอนนี้เราใช้ sony a5100 อยู่ค่ะ
มีเลนส์ 50 mm f1.8, 16-50 mm f3.5, 7.5 mm f2.8
เราชอบกล้องตัวนี้มากๆค่ะ แต่มันยังสนองความต้องการเราไม่พอ ในเรื่องถ่ายรูป portrait กลางแจ้ง แสงมันทำให้มองจอภาพยากค่ะ ถ่ายยากกว่าปกติ
แล้วเราก็อยากได้กล้องที่มันดูโปรขึ้นนิดนึง (ถ้าอยากดูโปรจริงจังคงไป DSLR ล่ะคะ)
เลยอยากจะอัพตัวเองเพิ่ม เผื่อรับงานเรทเล็กเรทไม่เกิน 2,000 ค่ะ
สนใจ a6000, a6300 และ a6500 อยู่ค่ะ
ในเรื่องสเปคนี่ชอบ a6500 นะคะ แต่งบค่อนข้างเยอะแตะ FF แล้วกระแสกันสั่นมีปัญหาก็เยอะอยู่ เลยอยากมาปรึกษาทุกคนค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ #ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้าค๊า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่