[CR] ช่างชุ่ย ที่เที่ยวใหม่ย่านปิ่นเกล้า คนรักศิลปะต้องมา

สวัสดีทุกคนนะจ๊ะ เมื่อบ่ายวันนี้ 23 มิ.ย. 60 ได้ฤกษ์เปิดอย่างเป็นทางการแล้วสำหรับ
โครงการ ช่างชุ่ย จุดศูนย์รวมสำหรับคนรักศิลปะ ชิคๆคลูๆ

ตั้งอยู่บน ถ.สิริธร (ปิ่นเกล้า) เปิด11โมง- 5ทุ่ม มีโซนให้เลือกเดินหลายโซน แต่ที่เปิดตั้งแต่11โมงจะมีเฉพาะGreen zoneเท่านั้น โซนอื่นจะเริ่มขายตอน 16.00น.ค่ะ  อย่าลืมพกกล้องถ่ายรูปมากันนะจ๊ะ มุมถ่ายรูปเยอะพอสมควร คาเฟ่ ร้านอาหาร แกลลอรี่ ร้านขายดีไซน์เก๋ รวมอยู่ที่เดียวครบเลย

วิธีการเดินทาง ชะนีเดินทางจากทางด่วนจตุจักร(ทางด่วนใหม่ กาญจนาภิเษก) ค่าทางด่วน50บาท ลงทางด่วนทางออกที่9 จะมีป้ายบอกชัดเจนไม่ต้องกลัวหลง ถ.สิริธร

มาลงทางด่วนมาแล้ว จะมีทางแยก สิริธร ซ้าย กับขวา (ตลิ่งชัน) ให้เลือกทางขวานะคะ ก็จะขึ้นสะพานวนอีกที ช่วงนี้จะโค้งหน่อยๆ อย่าขับรถไวมากนะคะเดี๋ยวจะหลุดโค้งเอาได้

พอลงจากทางด่วนแล้ว ให้กลับรถใต้สะพานนะคะ มีป้าย ช่างชุ่ยบอกชัดเจน

พอกลับถึงมาให้พยายามชิดซ้ายเลย แต่ถ้าไม่ได้ เราก็ขับผ่านประตูหน้าไปก่อน จะสังเกตได้ว่ารถจอดริมถนนเต็มเลย ถ้าที่เต็มไปขับไปเรื่อยๆ แล้วเลี้ยวเข้าซ้าย เพื่อวนไปจอดรถที่ด้านหลังค่ะ

ประตูจะมีแผนที่ แผนผังโครงการให้ดู แนะนำให้จำประตูทางเข้าที่เราเข้ามาให้ได้นะคะ เพราะมีหลายประตูเดี๋ยวจะสับสน

เดี๋ยวเราจะพาไปเดิน Green Zoneก่อนละกันเนอะ เฉพาะโซนนี้จะเปิดตั้งแต่11โมง ถึง 5ทุ่มเลยนะคะ ส่วนตัวชอบโซนนี้ที่สุด

ขวามือจะเป็นร้าน THE' Tea House ร้านแต่งสวยมาก ดูชิวๆ สบายๆ เรียบแต่เก๋ คนเยอะเลยไม่ได้เข้าไปดูด้านในค่ะ
ส่วนข้างๆกัน จะมีต้นไม้ เยอะมากๆ คนชอบต้นไม้คงถูกใจกันแน่ๆ ไม่แน่ใจว่า Happening Shop หรือเปล่า

-ดิ้น Eat & Art

ส่วนอันนี้ก็จะคล้ายๆ โรงอาหาร หรือ ฟู๊ดคอร์ท ต้องแลกตังก่อน

ที่พิเศษคือเค้าได้คัดสรร ร้านอาหารดังๆจากทั่วกทม. มารวมไว้ที่นี้ด้วย อย่างเช่น

ขาหมูตรอกซุง

ผัดไทเตาถ่าน

โกวเล็ก สุกี้ฮ่องกง ศาลายา

ขนมหวานเซ็งซิมอี๊

นั่งทานข้าวไป ชมศิลปะไปด้วย โอโห่อะไรจะเพลิดเพลินปานนั้น

หย่อนญาณ Book Cafe'

ส่วนห้องน้ำ จะอยู่ข้างๆเนี่ยแหละ ห้องน้ำก็ยังคงไม่ทิ้งคอนเซปศิลปะ

หน้าห้องน้ำมีตู้โทรศัพท์ มุมถ่ายรูปจัดไป

ยืนดูอยู่นานสรุป คือตัวอะไรกันแน่ แต่เท่ดี

ต่อไปคือ ความอลัง เครื่องบินลำใหญ่ Runway Bar อยู่ตรงกลางของโครงการเลยค่ะ เห็นเค้าว่าในอนาคตจะทำเป็นร้านอาหารไทยสุดโมเดิร์น

ตรงข้ามกัน ก็จะเป็น Galaxy Barber

โหย
บรรยากาศหน้าร้านจะหลอนหน่อยๆ แต่ยังไม่เปิด รู้สึกว่าจะเป็นร้านเบียร์นะ

FLY NOW
ร้านขายเสื้อผ้าชื่อดังก็มีด้วยนะจ๊ะ

กันเก้อ : Burgers & Shakes
ร้านขายเบอร์เกอร์ จำเป็นต้องเก๋ขนาดนี้ไหม เลิศ

ช่างเชื่อม: Music Live House
เป็นดนตรีสด มีแอร์เย็นๆด้วยนะด้านใน

ชุ่ยเจริญ: Thai Groceries
เหมือนร้านขายของชำแบบไทยๆ

สำหรับ Outdoor จะมีร้านขายของอยู่ข้างๆ เยอะเหมือนกันค่ะ

อาเหนก ป้าสง

อันนี้ที่เราไปเดินจะเหมือนฮอลล์รวมให้แม่ค้า พ่อค้า มาเปิดร้านขายของกัน เหมือนตลาดนัดติดแอร์ค่ะ แต่ไม่ใหญ่ ไม่เล็ก เดินตากแอร์เพลินๆ ของก็ไม่ได้แพงมาก

ถูกใจตุ้มหูร้านนี้มาก เลยซื้อมา2คู่ค่ะ (DARACHON HANDMADE)

สุดHall จะมีอันนี้อยู่ตอนแรกก็มองไม่ออก แต่พี่เจ้าของเค้าให้ไปอ่านความเป็นมา เลยอ๋อเลยค่ะ  คุณพี่อิสรากาญจน์ ยิ่งยง เค้าได้นำเสื้อที่ไม่ใช้แล้ว มาทำเป็นงานสร้างสรรค์จากเสื้อยืดจำนวนมาก นำมาตัดเย็บ ปะติด และยังนำเสื้อยืดเหลือใช้เหล่านี้ผสมผสานจนกลายเป็นเสื้อใหม่ผ่านสัญลักษณ์เลข "0" ซึ่งฟื้นชีวิตให้เสื้อยืดเหล่านี้ กลับมาที่จุดสตาร์ทเพื่อเริ่มต้นชีวิตใหม่ในบริบทของศิลปะแบบไม่สูญเปล่า

ตรอกลูกชุ่ย
โซนนี้จะเป็นร้านอาหารซะส่วนใหญ่ ของกินเยอะอีกแล้ว จะมีทั้งด้านซ้ายมือ และด้านขวามือ

Resindrome
สีสันร้านี้ดึงดูด ชะนีอย่างเรามาก Colorfulสุดๆ พุ่งตัวเข้าไปเลยค่ะ

ประตู1 คือทางเข้าหลัก ที่อยู่ถ.สิรินธร

ที่ถ่ายรูปมีหลายที่มาก ยอมเลย

YESS ZAA โซดา และมีสายไหมอยู่ด้านบน แก้วละ50บาท เมนูนี้อาจจะเลอะหน่อยๆ

เจ้าหน้าที่ ที่ดูและเราตั้งแต่ประตูทางเข้าเลย ดี๊ดี มาในชุดลูกเสือ รึเปล่า 55
ปล.ต้องขอบคุณ(บอม)เพื่อนสนิทมาก ที่พาชะนีมาเที่ยวนะคะ

สามารถเข้าไปชมวีดีโอได้ทางเพจ https://www.facebook.com/sanungningdiary/
ขอฝาก Fanpage: ชะนีน้อยตะลอนทัวร์ด้วยนะคะ

ขอแค่เปิดใจ แล้วคุณจะเพลิดเพลินกับโครงการ ช่างชุ่ยค่ะ เพราะศิลปะทุกอย่างล้วนแล้วแต่มีความเป็นมา และมีคุณค่าด้วยตัวมันเอง วันนี้เข้าใจเลยว่า ความคิดสร้างสรรค์ไม่มีขอบเขต ผสมผสานกันได้อย่างลงตัว ของไร้ค่า ของไม่มีราคาสำหรับคนหลายๆคน แต่พี่ๆนักประดิษฐ์ ศิลปินสามารถทำให้ทุกอย่างกลับมามีคุณค่าได้ สุดยอดมากๆ

ขอบคุณทุกคนค่ะ #ชะนีน้อยตะลอนทัวร์
ชื่อสินค้า:   ช่างชุ่ย Changchui
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่