สอบถาม HR ครับ ไปสัมภาษณ์งานมา อยากทราบว่ากรณีแบบนี้ ผมจะได้งานหรือไม่ครับ

ผมมีความสนใจจะทำงานบริษัทแห่งหนึ่ง (บริษัทโตเลยทีเดียว ทำพวกอุตสาหกรรมการเกษตร ส่งออก)

แต่ผมไม่ได้ส่ง CV ไปให้ HR โดยตรงนะครับ
พอดีผมสอบถามไปยังโซเชียลมีเดียของบริษัท (เนื่องจากส่งอีเมลไปแล้วมันเด้งกลับเลยสอบถามเพื่อจะหาอีเมลอื่นในการส่ง)
ทางหัวหน้างานของตำแหน่งผมมาตอบข้อความและให้ส่งไปยังอีเมลของเขา

ผมได้เข้าสัมภาษณ์งานกับทางทีมที่จะร่วมงาน การสัมภาษณ์ไม่ได้มี HR เหมือนทุกครั้งที่เคยไปมา
ทุกอย่างเป็นไปได้ด้วยดี หลังจากสัมภาษณ์เสร็จ ทางหัวหน้าติดต่อมาเพื่อตกลงว่าจะรับเข้าทำงาน
แต่เขาแจ้งว่า ทางทีมโอเคที่จะให้เข้าร่วมงาน แต่รอ HR ก่อนว่าจะโอเคหรือไม่

ทางหัวหน้าแจ้งว่า จริงๆ ตำแหน่งที่ผมสมัครเขาจะรับเป็น Junior แต่พอได้สัมภาษณ์ผม
เลยทำให้รู้สึกว่า ผมทำอะไรได้เยอะ ทางหัวหน้าแจ้งว่าจะปรับให้เป็น Senior และเงินก็ปรับสูงขึ้นกว่าเดิม

คือผมไม่ค่อยได้สัมภาษณ์งานแบบนี้สักเท่าไร ส่วนใหญ่ ก็จะติดต่อผ่าน HR ถ้าคุณสมบัติผมไม่ผ่านก็จะไม่ได้เข้ารับสัมภาษณ์ตั้งแต่แรกอยู่แล้ว

เขาแจ้งว่า HR จะโทรมาต่อรองเงินเดือนอีกที โดยหัวหน้าบอกว่า เขาโอเคไม่ติดปัญหาอะไร รอแค่ HR  อย่าเพิ่งลาออกนะ รอ HR ก่อน
ตอนนี้เลยยังกังวลว่า ระบบแบบนี้ผมพอจะได้ทำงานไหม

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

(งงไหม)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่