ล้างรา~

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ทักทายบ่ายวันเสาร์เหงาๆครับ อมยิ้ม17

พอดีทำความสะอาดบ้านแล้วเจอเลนส์เก่าๆตัวนึง เก่ามากจนพยายามนึกว่ามันมาจากไหนก็นึกไม่ออก
จำได้แค่ว่าไปซื้อมือสองมาตั้งแต่สมัยยังใช้กล้องฟิล์มอยู่ ก็น่าจะราวๆปี 2007 กระมัง (เลนส์น่าจะเก่ากว่านั้นเยอะ)
แน่นอนว่าโดนรากินเรียบตามประสาของเก่า แต่ไหนๆก็ค้นเจอเลยเอาล้างราดูครับ

เลนส์ตัวนี้คือ Canon EF100-300 F4.5-5.6 USM คู่หูกับ EF28-105 F3.5-4.5 USM ขวัญใจกล้องฟิล์ม EOS สมัยก่อนนั่นเอง

จากที่ส่องๆดู เหมือนราจะกินหน้าเลนส์ไปตรงชิ้นแก้วด้านใน ประมาณนี้ครับ
ตรงที่ลูกศรชี้คือระหว่าง Front Elements (1) กับชุดแก้วหน้าบาเรล (2)
พอประเมินแล้วก็ลุยโลด

ก่อนอื่น หมุนซูมออกให้ปลายบาเรลโผล่ จะมีเกลียวสามตัวยึดไว้ ก็ใช้ไขควงไขออก จากนั้นชุด Thread พลาสติกที่ครอบหน้าเลนส์ก็เอาออกมาได้แล้ว

จากรูปด้านบน หลังจากถอดหน้า Thread ออกมาแล้วจะเจอชุดเกลียวยึด (1) กับบาเรลสามตัว ถอดมันออกมา อมยิ้ม05

ทีนี้ชุดแก้ว (1) ก็จะหลุดออกมาแล้ว เอาไปปู้ยี่ปู้ยำได้ตามใจชอบ
มาดูหน้าตากันก่อน

ดูเหมือนมีราจางๆ ไหนๆลองส่องไฟดูซิ

อืมมม ชิ้นนี้ผมใช้ซันไลท์ล้างเลยครับ ส่วนราอีกฝูงที่ติดอยู่ที่ชิ้นเลนส์ (2) (จากภาพโครงสร้างด้านบน) ก็ใช้กระดาษเช็ดเลนส์+น้ำยาเช็ดเลนส์ค่อยๆถูออก ทำซ้ำ 3-4 รอบจนสะอาดเอี่ยมอ่อง แล้วก็ประกอบคืนตามลำดับ

เสร็จเรียบร้อย ไหนๆส่องดูความหล่อหลังอาบน้ำซิ
ยังเหลือคราบโค้ทติ้งที่โดนรากินไปแล้วติดอยู่นิดหน่อยครับ เอาออกไม่ได้ จะแก้งานนี้ต้องเปลี่ยนแก้วอย่างเดียว แต่เลนส์เลิกผลิตไปแล้ว ไหนๆก็ไหนๆลองเอามาใช้มันทั้งสภาพนี้แหละครับ

ทดสอบใช้งาน
แม้จะเป็นเลนส์ USM รุ่นเก่าโบราณ แต่ Ring USM ของแคน่อนไว้ใจได้เสมอ โฟกัสไวและแม่นดีครับ
ทดสอบแสงตอนกลางวันไปเลย

สีจืดชืดตามสไตล์แคน่อนแท้ๆ เลยครับ อมยิ้ม07
มันจะฟุ้งๆแปลกๆ พอเอามาส่องแดดดูดีๆ หน้าเลนส์มีฝ้ารอยเบิ้อเริ่มเลย แต่ทำอะไรกับมันไม่ได้แล้ว
เก็บไว้ใช้ถ่ายเล่นสนุกๆก็คงพอได้ ...

แวะมาทักทายห้องกล้องครับ ขอให้มีความสุขในวันหยุดมากๆครับ อมยิ้ม17
อย่าลืมพาเลนส์ไปออกกำลังกายกันบ้างนะครับ อมยิ้ม01
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่