[CR] รีวิวรถไฟกับ ขบวนรถด่วนพิเศษอุตราวิถี สำหรับคนนั่งรถไฟครั้งแรก (ชั้น 2)

สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมารีวิว
การขึ้นรถไฟแบบใหม่ (ขบวนรถด่วนพิเศษอุตราวิถีที่ 10  เชียงใหม่ - กรุงเทพ) ในส่วนของรถชั้น 2 นะครับ
ผมจะพยายามทำข้อมูลให้ละเอียดที่สุดเท่าที่ทำได้ เพื่อคนที่ยังไม่เคยนั่งจะได้เข้าใจนะครับ

เรามาดูรายละเอียดของขบวนรถไฟแบบใหม่กันครับ
ขบวนรถไฟแบบใหม่มีให้บริการอยู่ 4 เส้นทางได้แก่
1. ขบวนรถด่วนพิเศษอุตราวิถีที่ 9/10 กรุงเทพ – เชียงใหม่ – กรุงเทพ
2. ขบวนรถด่วนพิเศษอีสานวัตนาที่ 23/24 กรุงเทพ – อุบลราชธานี – กรุงเทพ
3. ขบวนรถด่วนพิเศษอีสารมรรคาที่ 25/26 กรุงเทพ – หนองคาย – กรุงเทพ
4. ขบวนรถด่วนพิเศษทักษิณารัถย์ที่ 31/32 กรุงเทพ – ชุมทางหาดใหญ่ – กรุงเทพ

โดยขบวนที่ 9,23 (ขาไป) เปิดให้บริการวันที่ 11 พย 59 / ขบวนที่ 10,24 (ขากลับ) เปิดให้บริการวันที่ 12 พย 59
และขบวนที่ 25,31 (ขาไป) เปิดให้บริการวันที่ 2 ธค 59 / ขบวนที่ 26,32 (ขากลับ) เปิดให้บริการวันที่ 3 ธค 59
ส่วนเส้นทางที่ผมได้เดินทางคือ ขบวนรถด่วนพิเศษอุตราวิถีที่ 10 เชียงใหม่ - กรุงเทพ ครับ
เวลารถออกจากสถานีเชียงใหม่ คือเวลา 18.00 น.ถึงสถานีกรุงเทพ เวลาประมาณ 06.50น. ครับโดยจะแวะรับ ผู้โดยสารสถานีอื่นๆ ดังนี้
สถานีรถไฟลำพูน,สถานีรถไฟขุนตาล,สถานีรถไฟนครลำปาง,สถานีรถไฟเด่นชัย,
สถานีรถไฟศิลาอาสน์ ,สถานีรถไฟพิษณุโลก และสถานีรถไฟนครสวรรค์ครับ

เมื่อถึงวันเดินทางเราก็เดินทางไปยังสถานีรถไฟเชียงใหม่ครับ เตรียมตั๋วรถไฟให้เรียบร้อย

ช่องทางการซื้อตั๋วรถไฟในปัจจุบันมีอยู่ 3 ช่องทางครับ
1. การซื้อตั๋วรถไฟที่สถานีรถไฟทั่วประเทศ
2. การซื้อตั๋วรถไฟโดยการโทรสำรองที่นั่ง 1690 โดยต้องสำรองที่นั่งล่วงหน้าอย่างน้อย 5 วันครับ
3. จองตั๋วออนไลน์ (ลายระเอียดจองออนไลน์ต้องขออภัยด้วยนะครับ ไม่ได้ลงไว้ให้)
อัตราค่าบริการจากต้นทางปลายทาง
ชั้น 1 เตียงบน 1253 บาท เตียงล่าง 1453 บาท เหมาห้อง 1953 บาท (เหมาห้องหมายถึงกรณีโดยสารคนเดียวนะครับ)
ชั้น 2 เตียงบน 791 บาท เตียงล่าง 881 บาท
ส่วนราคาจากสถานีอื่นๆ เช็คข้อมูลได้ที่สถานีรถไฟทั่วประเทศ ,เว็บไซด์ http://www.railway.co.th/checktime/checktime.asp
หรือโทร 1690 ครับ

มาดูรูปขบวนรถที่เราจะเดินทางกัน
สังเกตดีๆ จะมีหัวจักรรถไฟ 2 หัวนะครับ หัวจักรหมายเลข 4112 ไม่รู้ว่าวิ่งถึงสถานีไหน เพราะถึงปลายทางเหลือแค่หัวจักร 4504 ครับ

มาที่เจ้าหน้าที่ประจำตู้ครับ
(ประจำตู้ที่ 5 นะครับ ผมนั่งตู้ 11 พอดีกำลังเดินไปถ่ายหัวจักรแล้วเห็นแกกำลังทำมือสอบถามเราว่าตู้ 5 รึเปล่าก็เลยขอถ่ายรูปครับ)

ถ่ายข้างๆ ให้ดูด้วย

ภายในตู้โดยสารครับ
ปล.รูปตู้โดยสารผมใช้รูปจาก รอบขาขึ้นมาเพิ่มเติมนะครับ  (นั่งมาก่อนแล้ว 2 ครั้ง มีคนถามข้อมูลรอบที่ 3 เลยทำรีวิวครับ)
รูปภายในตู้โดยสารครับ

เตียงบนถ้าถูกกางออกก็จะเป็นแบบในรูปครับ คือเจ้าหน้าที่ปลดล๊อคแล้วดึงลงมา
รูปนี้เป็นรูปขาขึ้นเชียงใหม่ครับ เจ้าหน้าที่กำลังเตรียมของเตียงเลยถูกดึงลงก่อน
(ผมไปถึงขบวนกำลังถอยเข้าชานชาลาพอดี รถจอดสนิทผมก็รีบขึ้นเลยครับก็เลยทันเห็นตอนเจ้าหน้าที่เตรียมของ)

ของที่เก็บไว้เตียงบนก็จะมี หมอน ที่นอน ปลอกหมอน และผ้าปูที่นอน 2 ชุดครับ สำหรับเตียงบนและเตียงล่าง

ถ่ายที่นั่งตรงข้ามก่อนจะมีคนมานั่ง ยิ้มยิ้ม

เก็บเตียงบนแล้ว

ตั้งกล้องถ่ายรูปกันหน่อย 55555

ทุกที่นั่งจะมีโต๊ะเล็กๆ พับอยู่ด้านข้าง และจะมีปลั๊กไฟอยู่ฝั่งคนนั่งเตียงบนครับ
(ปลั๊กไฟมีทั้งเตียงบนเตียงล่างครับ แต่ตอนยังไม่กางเตียงปลั๊กด้านล่างจะอยู่ที่นั่งฝั่งคนนอนเตียงบนครับ)

รูปปลั๊กไฟครับ (ผมลืมถ่ายไกล้ๆ ตอนที่ยังไม่กางเตียง)

ออกจากสถานีรถไฟเชียงใหม่แล้วครับ

แวะสถานีรถไฟลำพูน และสถานีต่อไป สถานีรถไฟขุนตาลครับ

ผู้โดยสารทุกคนจะได้รับน้ำดื่มคนละขวดครับ เอามาถ่ายรูปเล่นซะหน่อย

ระหว่างทางฝนตกด้วยครับ

พักแปปนึงนะครับ เดี๋ยวผมมาเขียนต่อในส่วนที่เหลือ
ชื่อสินค้า:   รถไฟ อุตราวิถี เชียงใหม่
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่