[CR] ลังกาวึ-สงขลา

สวัสดีค่ะนี่เป็นการเขียนกระทู้ครั้งแรกนะคะ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ
เริ่มจากวางแผนพาพ่อกับแม่ไปเที่ยวก้วยกันค่ะ แต่เป็นแผนที่เปลี่ยนได้ทุกวันเลย

31/05/60 ขึ้นเครื่องจากเชียงใหม่-หาดใหญ่ ของ lion air ค่ะ ถึงหาดใหญ่ประมาณ 12.30 จากนั้นเดินตรงออกมาเรื่อยๆเพื่อขึ้นรถฟ้าไปคิวรถตู้ตลาดเกษตรค่ะ รถฟ้าจะมาตอนที่มีเครื่องลงเท่านั้นนะคะใครที่ออกมาช้าอาจจะต้องรออีกรอบเลยก็ได้ ค่ารถฟ้าคนละ 30 บาท ประมาณ 20 นาทีถึงคิวรถตู้ค่ะ ซื้อตั๋วคนละ 90 บาท รถตู้ออกทุกๆ 30 นาทีค่ะ เราออกจากหาดใหญ่ประมาณ 13.30 เดินทางประมาณ 2 ชั่วโมงค่ะ ถึงท่าเรือตำมะลังแล้ว แต่ แต่ แต่ เงียบมากๆ ปกติเรือไปลังกาวีมี 3 รอบนะคะ 9.30 13.00 16.00 ค่ะ แต่เราไปช่วงรอมฏอน เรือรอบสุดท้ายออก 15.30 ค่ะ คือเราจะออกแล้วววววววววว
มีพี่ใจดีกลุ่มหนึ่งช่วยเข้าระบบและซื้อตั๋วให้สรุปได้ไปรอบ 15.30 ค่ะ เวลาที่ลังกาวีเร็วกว่าเรา 1 ชั่วโมงนะคะ และใช้เวลาเดินทางจากท่าเรือไปลังกาวีประมาณ 1 ชั่วโมงนิดๆค่ะ ดังนั้นเราจะถึงลังกาวีประมาณ 17.30 เวลาลังกาวีค่ะ มีแผนที่ท่องเที่ยวให้ดูค่ะ บริษัทเช่ารถก็มีให้นะคะ

หาซื้อซิมกับเช่ารถค่ะ เช่ารถมีหลายบริษัทมากค่ะต่อรองกันได้เลย เราได้มาในราคาวันละ 60 ริงกิต ค่ามัดจำอีก 100 ริงกิต ซิม 30 ริงกิตใช้ได้ 7 วันค่ะ ได้รถแล้วก็เติมน้ำมันกันก่อนเลยค่ะ เติมแค่ 20 ริงกิตค่ะ เสร็จแล้วก็ขับรถเข้าตลาดกัวร์หาข้าวเย็นทานค่ะ ก็หาโรงแรมในตลาดเลยแถวนั้นมีโรงแรมเยอะพอสมควรค่ะ คืนแรกเราจำชื่อโรงแรมไม่ได้ ได้มาในราคา 110 ริงกิตสำหรับ 3 คนค่ะ

1/06/60

ที่แรกเราไปสุสานนางมัสสุหรีค่ะ ค่าเข้าคนละ 17 ริงกิต เป็นสถานที่ท่องเที่ยงเชิงประวัติศาสตร์ค่ะ คือนางมัสสุหรีโดนประหารเพราะถูกกล่าวหานางเลยสาปให้หาดทรายเป็นสีดำจึงเป็นที่มาของหาดทรายดำค่ะ แต่ปัจจุบันถอนคำสาปเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ
ลานประหารของพระนางมันสสุหรีค่ะ
ข้างในมีรูปปั้นต่างๆ เล่าเรื่องราวต่างๆไว้ค่ะ

เดินไปด้านหลังใกล้ทางออกมีบ่อน้ำศักดิ์สิทธิ์อยู่ค่ะ

ไปต่อค่ะ สถานีต่อไปคือ sky cab ห่างกันประมาณ 20 กิโลเมตรค่ะ ช่วงรอมฎอนคนไม่เยอะค่ะ ไม่ต้องรอคิวนาน มีหลายราคาให้เลือกนะคะ เราเลือกที่ 55 ริงกินต่อคน
ขึ้น skycab ทั้ง 2 สถานี กับ 3D art ค่ะ
ก่อนขึ้นมาฝนตกค่ะ ได้เป็นบรรยากาศแบบนี้เลยค่ะ อากาศคือดีมากๆ
โดนขาวๆนั้นคือสถานีที่ 2 นะคะ เราจะแวะถ่ายรูป นั่งเล่นสถานีแรกก่อน หรือขึ้นไปแล้วกลับลงมาใหม่ยังไงก็ได้ค่ะ

จากนั้นลงมาก็เดินเที่ยวไปเรื่อยๆ เจอแล้ว 3D art
เข้าไปเก็บรองเท้า ตรวจบัตรก่อนนะคะ

ข้างในก็ใหญ่พอๆกับบ้านเราค่ะ

ก่อนกลับเราต้องไปหาตู้จ่ายเงินค่าจอดรถกันก่อนนะคะ คันละ 10 ริงกิตค่ะ

ไปสถานที่ต่อไปกันเลยค่ะ เราไป Galeria Perdana เป็นพิพิธภัณฑ์ที่รวบรวมประวัติศาสตร์ต่างๆไว้ ค่าเข้าคนละ 10 ริงกิต ค่ากล้องอีก 2 ริงกิตค่ะ
เปิด 8.30 - 15.30 ค่ะ
มี3ตึกเชื่อมต่อกันนะคะ แต่ละตึกก็จะแสดงของแตกต่างกันไปค่ะ

แล้วก็ไปหาดทรายดำค่ะ เป็นทางผ่านหากเรากลับเข้าตลาดกัวร์ค่ะ
แม่เราเองค่ะ

เวลายังเหลืออยู่เลย และแวะ langkawi parade เป็นห้างสรรพสินค้าค่ะ ที่นี่ได้ถ่ายรูปไว้เลยขายของกินของใช้ทั่วไปค่ะ
จากนั้นก็กลับตลาดกัวร์เจอถนนคนเดินค่ะ

ขายอาหารท้องถิ่นค่ะ ที่นี่เริ่มขายกันเร็ว แล้วก็เริ่มเก็บของตั้งแต่ 17.00 ค่ะ

มาดูกันค่ะ ว่าเขาขายอะไรกินอะไรกัน

ถุงละ 1 ริงกิตเองค่ะ เหมือนชาไข่มุกที่กินตอนเด็กๆหน้าโรงเรียนเลยค่ะ
อันนี้เราซื้อมาชิมเห็นคนซื้อกันเยอะ แต่เครื่องเทศแรงมากๆค่ะ ขอผ่านจ้า

ขนมนี้ 3 ชิ้น 1 ริงกิตอร่อยดีค่ะ แป้งนิ่มดี

ผลไม้หน้าตาคุ้นๆมั้ยค่ะ เขาบอกว่ารับมาจากไทยนั่นละค่ะ

ก็หาที่พักค่ะเราพักในตลาดกัวร์เหลือนเดิมค่ะ พักที่ Coco Valley ราคา 110 ริงกิตค่ะ มีพี่ผู้ชายคนหนึ่งพูดไทยได้ค่ะพี่เขาแนะนำสถานที่ท่องเที่ยวได้ดีมากๆ ใครได้ไปแล้วพักที่นี่ไปคุยกับพี่เขาได้นะคะ
มองออกมาจากห้องพักได้บรรยากาศนี้เลยค่ะ ตลาดกัวร์ตอนกลางคืน

จากนั้นก็ไปเดินเล่น Duty Free ค่ะ มีหลายร้านนะคะแต่ละร้านก็ราคาใกล้ๆกันค่ะ แต่บาวร้านจะมีของแปลกๆหน่อยลองเดินดูกันได้ค่ะ
ส่วนมากจะมี ช็อคโกแลต ราคาถูกกว่าบ้านเราไม่เยอะค่ะ ซื้อที่บ้านเราไม่มีขายค่ะ
เหล้ากับบุหรี่ถูกกว่าค่ะ แต่จำกัดปริมาณนะคะ
พวกจานอะไรพวกนี้เราไม่ค่อยได้สนใจค่ะ แต่แม่บอกสวยดี ราคาไม่แพงด้วย

2/06/60
ออกจากโรงแรม คืนรถ แล้วก็ซื้อตั๋วกลับสตูลค่ะ ปกติเรือจะมี 3 รอบนะคะ 8.00 12.30 16.00 แต่อีกแล้วจ้าไปถึงตุ้ขายตั๋วยังไม่เปิด
เรือรอบแรกเปลี่ยนเวลาเป้น 9.30 ค่ะ เลยรอซื้อตั๋วแล้วไปเดินเล่นค่ะ

คนละ 35 ริงกิตค่ะ

ไปเดินเล่นรอร้านอาหารเปิดค่ะ ตรงนี้เดินไปได้นะคะเดินประมาณ 3-5 นาทีค่ะใกล้มากๆแล้วตอนเช้าก็บรรยากาศดีด้วยค่ะ

เสร็จแล้วก็มากินข้าวฝากท้องไว้กัน KFC ค่ะ

เสร็จแล้วก็ไปนั่งรอเรือเลยจ้า

เรือที่เรานั่งทั้งตอนมาและตอนกลับค่ะ แนะนำให้นั่งด้านล่างหรือด้านซ้ายมือนะคะ เพราะเขาติดฟิล์มกันแดดค่ะ ข้างบนจะมืดแบบไม่เห็นอะไรเลยนั่งข้างล่างเห็นทะเลบ้างค่ะ

ลืมบอกไปค่ะสำคัญมากๆ
1.ไปลังกาวีอย่าลืมพาสปอร์ตนะคะ
2.เราแนะนำให้แลกเงินไปก่อนค่ะ เราแลกที่ superrich เรท 7.95 ธนาคารเรท 8.21 ที่ท่าเรือเรท 11.XX จุดเท่าไหร่ไม่แน่ใจค่ะ
3.การเช่ารถหากเกิดอุบัติเหตุแล้วเราผิดหรือหาคู่กรณีไม่ได้ต้องจ่ายให้เขา 200 ริงกิตค่ะ

จบแล้วค่ะในส่วนของลังกาวีเดียวเรามาต่อสงขลานะคะ
ชื่อสินค้า:   ลังกาวี สงขลา
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น