ไอแพดมีอาการเหมือนแบตเสื่อม แต่บางวันก็ไม่เป็นไรค่ะ แบบนี้ควรเปลี่ยนแบตไหม

กระทู้คำถาม
เป็นไอแพดแอร์ 2ค่ะ ซื้อวันที่เข้าไทยวันแรกเลย  ปกติก็ไม่เคยสังเกตุอะไร แต่สัก 2-3 วันก่อน เห็น % แบตเริ่มรวนๆ บางทีชาร์จอยู่ดีๆ % ก็ลดลง พอเสียบสายชาร์จก็ขึ้นพรวดไป 10% แล้วก็ลดลงมา ชาร์จช้าขึ้น ปกติเล่นเกมส์ไป ชาร์จไป % ก็ขึ้นเรื่อยๆอยู่นะคะ เล่นไปชาร์จไปก็ไม่มีปัญหา พอ % รวนก็นิ่งไม่ค่อยขยับ 2-3 นาทีจะขึ้นสัก 1% บางทีก็ลดลงค่ะ จะว่าที่สายก็ไม่ใช่ เพราะปิดเครื่อง ปิดไวไฟชาร์จ ขึ้นไวมากๆเลย 20% ใน 30 นาทีเลยค่ะ ก็ ok มันคงเสื่อมแล้วจริงๆ ใช้ app ตรวจแล้ว ก็แจ้งว่าแบตเสื่อมมากแล้ว สีแดงสวยเลยค่ะ ก็ตกลงใจจะเปลี่ยน เมื่อคืนลอง  Calibrate ดู เหมือนจะดีขึ้น ตอนชาร์จ%ไม่วิ่งพรวดแล้วลดลงแล้ว แต่พอใช้งานไป ชาร์จแล้วเข้าน้อยมากๆเลย ดูหนัง เล่นเกมส์ ดูเฟส % ลดลงเรื่อยๆ ทั้งๆที่ขึ้นว่าชาร์จค่ะ ชาร์จทิ้งไว้ก็ไม่ขึ้น ทีนี้เลยแน่ใจว่าแบตคงไปแล้ว ก็เลยให้ร้านสั่งแบตมาเปลี่ยน แต่พอตอนเย็นชาร์จเล่น ก็เป็นปกติดีค่ะ แต่เล่นไป ชาร์จไปยังช้าเหมือนเดิม เลยปิดเครื่องแล้วชาร์จไว้  ชาร์จที่ 70% ตอน 4 ทุ่ม ใช้งานตามปกติ เล่นเฟส เล่นเกมส์ จนถึงตอนนี้เหลือ 50%  อาการแบบนี้ตกลงเป็นที่อะไรคะ ควรเปลี่ยนแบตไหม ถ้าไม่ควรจะได้รีบโทรไปบอกร้านว่ายังไม่ต้องสั่งแบตมา ใจอะไม่อยากเปลี่ยนเลยค่ะ กลัวจะเสียไปใหญ่ โดยรวม ชาร์จเต็ม 100 จะใช้งานได้ประมาณ 5-6 ชั่วโมงค่ะ
แสดงความคิดเห็น