Street Of Vang Vieng

กระทู้สนทนา
.. เธอๆ ตกลงเราจะไปวังเวียงด้วยรถบัส รึ รถตู้อ่ะ?
.. เธออยากจบชีวิตแบบไหนหล่ะ .. โดนยิงตาย รึ รถชนตาย
.. แหง่ะ

จากเวียงจันทร์ เอ้ยยย เวียงจันทน์ .. เราเดินทางต่อไปวังเวียง การเดินทางนี้โดนขู่ไว้เยอะว่า มันช่างอันตราย ไม่ว่าจะข่าว (ลือ) ว่าที่นี่ยังมีการซุ่มยิงรถทัวร์นักท่องเที่ยวที่เดินทางจากเวียงจันทร์ไปวังเวียง หรือ ถ้าเลี่ยงเดินทางด้วยรถตู้ ก็เสี่ยงกะอุบัติเหตุ รถชน รถคว่ำ เพราะคนขับทีนี่เขาซิ่งกัน อีกทั้งการจราจรที่ไม่ค่อยจะจราจร

แต่นะ ถ้ามัวแต่กลัว แต่คิดมาก ก็คงไม่ได้ไปไหน อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด บทสนทนาที่ว่า เป็นตลกร้ายๆระหว่างสองเรา

วันนั้นกว่ารถจะออก ก็รอกันจนเมื่อย เพราะใครบางคนที่จองที่นั่งไว้ไม่มาซะที คนรถก็ใจดี๊ดี อุตส่าห์รอ .. แล้ว รอเก้อ

ระหว่างทาง มีการรับผู้คนข้างถนนอีก กลายเป็นว่ารถอัดแน่นด้วยที่นั่งเสริม นังกันคุดคู้เลยทีเดียว ทำเอาคนบางคนหงุดหงิด
ส่วนฉัน นั่งดูวิวข้างทางไปเรื่อยๆ

วิวป่า หุบเขา แม่น้ำ สายธาร สวยมาก เห็นแล้วสบายตา ถ้าได้ขับรถกันเองคงดีนะ จะได้หยุดแวะถ่ายรูปไปได้เรื่อยๆ

เราพักกันที่บังกะโล นอกตัวเมืองวังเวียง .. ขอบอกว่า ชิลมากกก เจ้าของเป็นสาวลาวที่ Down to earth มากๆ
อยู่ที่นี่เหมือนอยู่กันอย่างครอบครัว เราได้รับการต้อนรับด้วย Welcome drink ที่เขารินให้เหมือนเหล้าขาว
กึ๊บกันไปคนละกึ๊บ ตามคำเชื้อเชิญของเจ้าของบ้าน ก่อนจะเห็นว่า ในขวดนั้นมีสัตว์ประหลาดนอนแช่อยู่
มันเป็นแมงป่องตัวยักษ์ ที่ฉันเห็นแล้วแทบตกเก้าอี้ .. แต่ไม่ทันแล้ว ไอ้น้ำขาวๆนั่นลงไปอุ่นอยู่ในกะเพาะเรียบร้อย

เราชอบบรรยากาศสุดแสนจะชนบทของที่นี่จริงๆ

แต่เสียดายอย่างว่า มีนักท่องเที่ยวเกาหลีมาบึ่ง ควอรต์ไบค์เสียงดังเป็นระยะๆ
อ่ะนะ .. สถานที่ดีๆ แต่คนบางคนเขาก็ต้องทำธุรกิจเลี้ยงปากท้องใช่ไหม .. เสียดายจัง

บางวันเราก็เข้าไปเดินเล่นในตัวเมืองกัน เจ้าของใจดีจะพาขึ้นรถตู้เก๋าๆ ของเธอ พาเราเข้าเมือง
จริงๆ ที่นี่กะตัวเมืองไม่ไกลกันเลย เดินได้นะ ในตัวเมืองค่อนข้างวุ่นวาย
มีร้านอาหารมากมายต้อนรับ อยู่ในดงนานๆ เข้าเมืองกันหน่อย ก็ตื่นเต้นเอาการ

นี่คือสะพานข้ามระหว่างเมือง กะหมู่บ้านที่เราพัก การข้ามสะพานที่นี่ต้องเสียตังค์ค่าบำรุงสะพานนะคะ

ชีวิตเรื่อยๆ เดินเล่นเรื่อยๆ

รึไม่ก็นั่งเล่นวาดรูประบายสี อิอิ

พอเมื่อย ก็ออกไปยืดเส้น เดินเล่นกันต่อ
จริงๆแถวที่เราพัก เป็นแหล่งรวมสถานที่เที่ยวน่าสนใจอย่าง พวกถ้ำต่างๆ และลากูน
แต่เราไม่สนใจตามเขาเลย ฮาๆๆๆๆๆ

เลิกเรียนแล้ว เด็กๆขี่จักรยานกลับจากโรงเรียนกัน

แต่ใช่ว่า เด็กๆทุกคนจะมีจักรยานเน้อออ

บางเช้าฝนตก ร่มติดล้อก็จะมีมาเป็นสายให้เห็น ที่นี่เหมือนเค้าจะใช้ร่มลายเดียวกันทั้งเมืองเลยนะ
มีสองสีคือ แดง กะ น้ำเงิน เป็นลายตารางๆ แต่ส่วนใหญ่เห็นสีน้ำเงิน

ยาวและ เดี๋ยวตาลาย จบแค่นี้แหล่ะนะคะ กิกิ

ขอบคุณเลนส์เล็กๆสองตัวของน้าแถวๆนี้นะคะ ที่ให้พกได้สะดวกและถ่ายรูปได้มันส์
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview