Mobilio กับ BR-V อันไหนทรงตัวตอนหักหลบกระทันหันได้ดีกว่า

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อกระทู้นะครับ คือผมมองว่าในรูปร่างก็เป็นรถยาวๆ เหมือนกัน และ BR-V ยกสูงกว่า แต่มีระยะล้อ (ซ้าย-ขวา) กว้างกว่า Mobilio เลยไม่แน่ใจว่ากรณีฉุกเฉินที่ต้องหักหลบกระทันหัน หรือตอนเปลี่ยนเลนส์ อันไหนจะทรงตัวได้ดีกว่า

อันนี้พูดถึงกรณีรถเปล่าๆ กับคนขับและคนนั่งหน้า ไม่มีผู้โดยสารตอนหลังหรือสัมภาระอะไร

ขอเพิ่มเติมรายละเอียดครับ
ที่บ้านต้องการรถที่อเนกประสงค์ และต้องการเป็นรถที่นั่งได้ 7 ที่นั่ง ถึงแม้ส่วนใหญ่จะไม่ได้นั่งครบ 7 คนทุกครั้ง เลยมองที่สองรุ่นนี้ ตัวรถแลดูอเนกประสงค์และลงตัวได้ดี ชอบ BR-V ตรงที่ตำแหน่งที่นั่งอยู่สูง ทัศนวิสัยตอนขับดีกว่า และคนแก่เข้าออกจากรถได้สะดวกกว่ารถเตี้ย แต่ติดที่ราคาสูงกว่า ก็เลยมองไปที่ Mobilio ซึ่งตัวใหม่จากในโบชัวร์ภายในก็สวยดี แต่ก็ลังเลว่า การทรงตัวจะแย่กว่า BR-V ไหม เพราะเห็นเป็นรถที่แคบกว่า หรืออาจจะดีกว่าเพราะรถเตี้ยกว่า ซึ่งตรงนี้ถ้าให้ผมลองขับมันตอบยากตรงที่ผมซึ่งไม่ได้ช่ำชองในการขับรถ จะจับความรู้สึกของรถได้ลำบาก เลยอยากทราบความเห็นของหลายๆ ท่านดู
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น