วัคซีนพิษสุนัขบ้ามีผลกี่ปีหรอคะ?

พอดีว่าเคยฉีดวัคซีนเมื่อ 11 ปีก่อน แล้วเพิ่งจะโดนแมวกัดเมื่อไม่กี่วันมานี้ ทางหมอฉีดยากระตุ้นมาให้ เลยกังวลเพราะว่าเคยฉีดไว้นานมากแล้วน่ะค่ะ สงสัยว่าให้ยากระตุ้นมันจะมีผลใช่มั้ยคะ เพราะว่าแมวที่กัดเป็นแมวจร ไม่สามารถรอดูพฤติกรรมแมวได้ด้วย กลัวจะติดเชื้อน่ะค่ะ แล้วก็แผลที่ฉีดยามีอาการคัน และบวมแดง เป็นผลข้างเคียงปกติรึเปล่าคะ รบกวนสอบถามหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่