สอบถามเรื่องทรานสิท: เข้าอังกฤษก่อนเข้าเชงเก้น แต่ทรานสิทเชงเก้นก่อน

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ
กำลังเชคตั๋ววางแผนเดินทางไป อังกฤษ และสวีเดน กันยายนนี้
ขาไป ออกจากกรุงเทพไปลงโคเปนเฮเก้น(เดนมาร์ก)ก่อน แล้วต่อไปลอนดอน
มีข้อสงสัยเรื่องการทรานสิทค่ะ
ถ้าจองแยกบุคกิ้ง แยกสายการบินกัน
ตอนมารอต่อเครื่องไปลอนดอน ต้องมีวีซ่าเชงเก้นครอบคลุมวันที่เดินทางไหมคะ
(คือจะขอทั้งสองวีซ่าแต่ว่าเข้าอังกฤษก่อน ฉะนั้นวันเดินทางจะครอบคลุมแค่อังกฤษ)
มีความกังวลเล็กน้อย เพราะปกติบินตรงค่ะ
คราวนี้ต้องประหยัด พบตั๋วที่ต้องบินมาโคเปนเฮเก้นก่อน แล้วค่อยต่อโลวคอสไปลอนดอน ราคาถูกกว่า เลยสนใจแนวทางนี้ค่ะ
ต้องออกตม.ที่โคเปนเฮเก้นไหมคะ
หรือว่าลงเครื่องแล้วต่อไปเลย
ไม่ทราบเลยว่าต้องทำยังไง
ขอคำปรึกษาด้วยนะคะ

ปล. เรื่องขอวีซ่า ควรทำที่ไหนก่อนคะ
จริงๆมีธุระที่สวีเดนที่ต้องไป แต่จะแวะลอนดอนก่อน
แบบนี้ ควรขอเชงเก้นก่อนดีไหมคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่