ขอคำปรึกษา มีหมาหลงมาอยู่ที่บ้าน

เนื่องจากเมื่อวันอาทิตย์ 7/5/2560
แม่เราตื่นเช้ามาพบว่า มีหมามานอนอยู่หน้าบ้าน (เข้ามาอยู่ในรั้วบ้านแล้วค่ะ แต่นอนหน้าประตูบ้าน)
แม่ตกใจ แต่ก็ไม่ได้ไล่มันไปนะคะ มันเหมือนหลงมาอะค่ะ
น้องหมาน่าจะเป็นหมาพันธุ์ทาง อายุไม่น่าเกิน 2 ปี เพศเมีย ไม่เห่า ไม่อะไรเลย มาแบบเงียบๆ
ที่บ้านก็งงๆ จะเอาไงดี แม่เลยตัดสินใจเลี้ยงมันไว้ค่ะ เพราะความเชื่อแม่ บอกมีหมาอยู่บ้านสิดี เลยเลี้ยงไว้
แต่ปัญหาคืองี้ บ้านเราไม่เคยเลี้ยงหมามาก่อน เคยเลี้ยงแต่พวกกระรอก แต่ตายไปแล้ว T^T เศร้า
เลยอยากจะถามว่า ต้องทำยังไงบ้างคะ สำหรับการที่เราจะเลี้ยงหมาตัวนึง เช่น ฉีดยา หรือ พาไปตรวจสุขภาพ
ตอนนี้มันอยู่บ้านเรามาสองสามวันแล้ว กระดิกหางอย่างเดียวชอบวิ่งตามแม่
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่