เอากิ้งกือโยนลงชักโคกมันจะตายไหมค่ะ

เราเป้นคนที่กลัวกิ้งกือมากค่ะแล้วเมื่อกี้เราอาบน้ำอยู่เห็นกิ้งกือมันเดินมาเราก็เลยไปเอาไม้กวาดมากวาด แล้วทีนี้เราก็เกิดความคิดจับมันโยนลงชักโคกค่ะ
แล้วก็กดน้ำลง อยากทราบว่ามันจะตายไหมค่ะ แล้วมันขึ้นมาได้อีกไหม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
กิ้งกือ  เป็นสัตว์ประเภทอาร์โทรพอดครับ

มันหายใจด้วยระบบ ท่อลม ซึ่งจะมีรูหายใจอยู่ข้างปล้องบริเวณเหนือขาตลอดแนวลำตัว
หากมันลงชัดโครกไป  มันก็จะลงไปอยู่ในบ่อเกรอะ  หากในบ่อนั้นมันเกาะลอยอยู่บนขี้ได้
รูหายใจก็จะ ไม่ถูกปิด  มันก็อาจไม่ตายครับ  แต่หากมันจมน้ำ  ไม่นานมันก็ตายครับ

(แต่ขึ้นมาโผล่ในห้องน้ำอีก  ไม่ได้แน่นอน)
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่