[CR] เขื่อนเชี่ยวหลาน กระทันหันทริป ไปใช้ชีวิตช้าๆ

หลังจากหาข้อมูลการเดินทางไปเบตงอยู่1วัน เราตัดสินใจว่าอยากไปสัมผัสเมืองเบตงสักครั้ง เป็นยังไงนะ สุดปลายด้ามขวาน
อยากไปคนเดียว ตามวิถีการเดินทางของเรา จะเดินทางวันศุกร์
แต่ชีวิตแจ๊ค ไม่เคยตามแผน
กลางดึกวันพฤหัส โทรศัพท์ดังขึ้น ไม่ดิ่ โทรศัพท์ไม่ดัง เพราะเราปิดเสียง555
ปลายสายคือพี่บอยแอดมินเพจ กูเที่ยวไปเรื่อย และ เที่ยวสิวะอยู่ทำห่าอะไร
พี่บอย:ไปเชี่ยวหลานมั้ย เดินทางพรุ่งนี้.......
แจ๊ค : ค่ะ
แมร่ง เช้าวันเสาร์ มาโผล่เชี่ยวหลานซะงั้น นี่คือจุดเริ่มต้นของ "กระทันหันทริป"
ก่อนเดินทางกันต่อ ขอฝากเพจด้วยจ้าาาา ติดตามการเดินทาง ท่องเที่ยวถ่ายภาพของแจ๊คได้ที่นี่ค่ะ เพจ นักเดินทางตัวน้อย
https://www.facebook.com/่journeymemories ฝากกดไลค์เพื่อเป็นกำลังใจด้วยนะคะ

ขอบคุณภาพจากโปรนัท

เดินทางกัน 2 รถตู้ 19 ชีวิต มีคนที่รู้จักอยู่ไม่กี่คน แต่พอมาเจอกันเราก็เที่ยวกันได้หมดค่ะ
พี่บอยจัดทริปเกือบทุกอาทิตย์ค่ะ ส่วนใหญ่จะเป็นเดินป่า ใครสายเดินป่าไปติดตามดูทริปได้ค่ะ
ทริปนี้ 3 วัน 2 คืน ทริปบ้าอะไรก็ไม่รู้ เที่ยวหนักมาก เที่ยวจนต้องร้องขอชีวิต
เพี้ยนลุย
คร่าวๆนะ วันแรกเที่ยวเชี่ยวหลาน วันที่สองขึ้นจากเขื่อน ไปเก็บภาพที่เขาเทพพิทักษ์ หรือเขารูปหัวใจนั่นเอง
แล้วตีรถไปภูเก็ต เพื่อส่งเพื่อนกลับกทม.ก่อน 3 คน ระหว่างทางเราแวะเก็บภาพที่สะพานสารสิน ไปถึงภูเก็ต
รอถ่ายภาพเครื่องบินที่หาดในยาง แล้วกลับไปพังงาเพื่อขึ้นเสม็ดนางชี วันที่สามลงจากเสม็ดนางชี
ไปล่องเรืออ่าวพังงาไปเขาตาปูและเขาพิงกัน  กลับจากล่องเรือ    แล้วกลับกทม.ระหว่างทาง
แวะเขาหลัก ถ่ายภาพเรือสึนามิ เป็นอันจบทริป โคตรคุ้มอ่ะทริปนี้  
เอาเป็นว่าเราจะหยิบมารีวิวเป็นที่ๆละกันนะ รีวิวแรกเราจะพาไปเขื่อนเชี่ยวหลาน หรือชื่ออย่างเป็นทางการก็คือเขื่อนรัชชประภา
****วิธีการเดินทางเท่าที่เรารู้นะ
นั่งรถทัวร์ไปลงบขส.สุราษ แล้วนั่งรถสองแถวจากบขส.เข้าเมือง ในเมืองจะมีรถตู้สายสุราษ-บ้านตาขุน-เขื่อนเชี่ยวหลาน
รถจะไปส่งที่ท่าเรือ จริงๆจะบิน หรือจะนั่งรถไฟ ได้หมด แต่เราไม่แน่ใจวิธีต่อรถ
****การเที่ยวเขื่อนเชี่ยวหลานมีทั้งone day trip และไปค้างคืนตามแพต่างๆซึ่งมีให้เลือกมากมาย ราคาเรือเป็นแบบเหมาลำ
แพที่ใกล้สุดจะเป็นแพนางไพร วิวสวยมาก แต่ที่พวกเราไปพักคือแพไกรสร ไกลมาก
****ค่าเรือไปกลับ และแบบค้างคืน ราคาจะต่างกัน มีแบบนั่งได้ 10 คน  20 คน ราคาคิดตามระยะทาง
เอาราคามาให้ดูค่ะ ตามอ่านนะ ภาพอยู่ตอนก่อนลงเรือ ซูมดูหน่อย ตัวมันเล็ก
ติดต่อจองคิวเรือ ที่เบอร์ 083-300-1730 หรือจะติดต่อที่หน้างานเลยก็ได้ค่ะ
ถ้าไปกันไม่กี่คน ไปหาจอยกับกรุ๊ปอื่นจะประหยัดกว่าค่ะ
ได้ข้อมูลกันแล้ว มาเดินทางกันต่อค่ะ
29.04.2560 เช้าวันเสาร์ รถตู้พาพวกเรามาถึงทางเข้าเขื่อนเชี่ยวหลาน เราลืมตาขึ้นมาและอุทานในใจ เชี๊ยะหมอก!!!!!!!!
ไม่คิดว่าจะเจอหมอกเยอะขนาดนี้ หมอกจัดมาก ขาวไปหมด มองไม่เห็นอะไรเลย  

ไปจอดกันที่เขื่อนเพื่อเข้าห้องน้ำ ล้างหน้าล้างตา และเดินชมวิว แต่เราก็ยังมองไม่เห็นอะไร

ด้วยสันดารช่างภาพสายชิลล์อย่างเรา ขอรอ เผื่อหมอกจะจางลง จนได้ภาพมา 3 เซ็ท คือแบบหมอกขาวๆมองไม่ค่อยเห็นอะไร
2.แบบเริ่มเห็นวิวบ้างเล็กน้อย

และแบบที่3คือ เห็นวิวและมีหมอกตามยอดเขาไม่เสียแรงที่รอคอย

หมอกเริ่มสลายตัว ทำให้เห็นวิวทิวทัศน์ที่สวยงามของเขื่อน

โอ้ยยยยยย อยู่แค่สันเขื่อนหัวใจฉันก็พองโตแล้ว เขื่อนนี้ทำไมสวยจัง ฉันตกหลุมรักเธอแล้วนะ
ความสวยอยู่ที่เลนส์ ความชัดเจนอยู่ที่เธอ บรึ๋ยยยยย  ขอบคุณภาพจากโปรพริกสายถ่อย
ที่นี่มันสวยมากเก็บภาพกันรัวๆๆๆๆๆ
ขอบคุณภาพสะบัดผ้าพริ้วๆจากโปรนัท
นานาชอบ
ทุกคนเริ่มหิว กินข้าวเช้ากันที่ร้านในเขื่อนนั่นแหละค่ะ อิ่มแล้วก็ซื้อขนมของกินเล่น ไปกินที่แพ พร้อมแล้วไปที่ท่าเรือกัน

ประทับตราอุทยาน เก็บไปอีก 1

ราคาเรือค่ะ

พาเสือขึ้นเรือ

ขอบคุณภาพจากพี่บอย

ขอบคุณภาพจากน้องบิว
เพี้ยนออกทริป

วิวระหว่างทางโคตรสวย เก็บภาพตลอดทางเลยค่ะ

เรานั่งเรือกันนานมาก นานจนใครบางคนหลับ ต้นไงจะใครล่ะ

เพราะแพเราอยู่ไกล เราพักแพไกรสร ข้างหน้านั่นไง ถึงแล้วค่ะ

บ้านของพวกเราคืนละ 900 นอนได้ 3-4คน มีอาหาร 3 มื้อ มีเรือให้พายฟรีๆ จอดอยู่หน้าบ้าน พายได้ตลอดเวลา
ที่นี่มีไฟให้ใช้ค่ะ สามารถชาร์ตแบตได้
แต่ไปชาร์ตรวมกันที่ห้องอาหารนะ ในห้องนอนไม่มีปลั๊กไฟ  ไฟจะปิดประมาณ4-5ทุ่ม
อยู่ที่นี่ไม่มีสัญญานโทรศัพท์ ทำให้ได้คุยกับตัวเอง ได้คุยกับคนรอบข้าง มากกว่าจ้องหน้าจอโทรศัพท์

ขอบคุณภาพจากโปรนัท สีแจ่มอะไรขนาดนี้
ไม่มีสัญญาณโทรศัพท์ ไม่มีแอร์ ไม่มีตู้เย็น โทรทัศน์ พัดลม แล้วทำอะไรกัน
นั่งคุย เล่นน้ำ ถ่ายภาพ พายเรือ  ดื่ม

หมดแรงก็นอน อ่อนแอก็แพ้ไป

ตื่นมาเล่นน้ำใหม่ สิ่งที่ทำ มีอยู่แค่นี้ แต่มันไม่น่าเบื่อเลย

ขอบคุณภาพจากโปรนัท สวยบาดใจ
ช่วงบ่ายแก่ๆ พายเรือเล่นอีกรอบ ไปเจอต้นกลางทาง
ด้วยความบ้าพลัง เราเลยพายไปพิชิตเกาะเล็กๆมาเกาะหนึ่ง  

ปวดแขนเลยจ้าาาาา ไกลชิปหาย พายไปถึงแล้วพายกลับ ไปเพื่อ?????? 5555
เพี้ยนรมเสีย
ขากลับพายไม่ไหว เนวิเกต้นช่วยลากไป เจอเรือพี่บอย พี่เอ๋ นัทตี้  
ต้นโชว์แมน ลากเรืออีกลำ โอ้ยยยยยยพี่ขุนไกร พายเก่งอะไรเบอร์นั้น
เพี้ยนลุยเพี้ยนลุย
ช่วงเย็นลุงคนขับเรือพาเราล่องเรือไปส่องสัตว์

ได้เห็นวัวป่า หรือกระทิงป่า ประมาณนี้ค่ะ จำไม่ได้ว่าตัวอะไร แต่เราใส่เลนล์ไวด์ซูมถ่ายไม่ถึง
จากการล่องเรือ และนั่งเรือมาตอนเช้า เขื่อนมันใหญ่มาก ป่าและสัตว์ป่าถูกกลืนกินไปเท่าไรไม่รู้เนอะ

ถ่ายสัตว์ไม่ได้ หันมาถ่ายวิว ถ่ายนางแบบ นายแบบ

ชมแสงสุดท้ายของวันนี้
กลับถึงแพมืดพอดี ได้เวลามื้อค่ำ โคตรหิวค่ะ
กิจกรรมหลังจากมื้อค่ำ ก็นั่งล้อมวงกันเหมือนเดิม
ภาพกลางคืนตอนหัวค่ำ ก่อนออกล่าช้างเผือก

สุดท้าย เมฆหมอกบังได้ช้างจางๆเท่านั้นเอง เลยไม่ได้เอาภาพมาให้ดูค่ะ
รู้สึกเหมือนไม่ได้นอน อากาศร้อนค่ะ นอนไม่หลับ ตื่นเช้ามารอรับคุณพระอาทิตย์ และคุณหมอก

เราสามารถชมพระอาทิตย์ขึ้นจากหน้าห้องได้เลย

พอสายๆน้ำไม่ไหลค่ะ หาได้แคร์ไม่ อาบน้ำกันหน้าห้องเลย ขอบคุณภาพจากโปรนัท
พระอาทิตย์ขึ้นมาเมื่อไรก็ร้อนเลย แสงอุ่นๆยามเช้าคงหาไม่ได้แล้วสิ่นะ โลกเราเข้าขั้นวิกฤตแล้ว

เก็บภาพกันถึงสายๆก็ได้เวลาเก็บของ กินข้าวเช้า เดินทางกันต่อ
อีกนิดค่ะ ยังไม่จบนะ แจ๊คมีวิวระหว่างทางและกุ้ยหลินเมืองไทยมาฝาก ฝากติดตามด้วยจ้ะ
ชื่อสินค้า:   เขื่อนเชี่ยวหลาน เขื่อนรัชชประภา กุ้ยหลินเมืองไทย
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่