วิธีแปลง จากดั้มเบรค ให้เป็นดิสเบรค รบกวนสอบถามท่านผู้รู้

ผมมีคำถามมาถามท่านผู้รู้ในเรื่องดัดแปลง มอเตอร์ไซค์ พอดีชุดเบรคหลังของ wave 125 i  หัวฉีดปี 2016  ของผมนั้นเป็นระบบดรัมเบรกซึ่งว่าระบบดรัมเบรกมีจุดเสียเยอะผมเลยอยากแปลงเป็นดิสเบรค ผมต้องการแปลงให้เป็นระบบดิสเบรค ผมจะสามารทำยังไงได้บ้าง ผมเคยดูในคลิป youtube  เขาเอาดุมเดิมที่เป็นดุมดัมมาทำเสริมแผ่นเหล็กวงกลม ให้เป็นดุมตัน โดยเสริมแผ่นเหล็ก ตรงรูโบ๋ โดยทำแผ่นเหล็ก เป็นวงกลม และเจาะดุมตาบเกลียว ยึดน๊อต 4 ตัว ให้เป็นดุมตัน และสามารถยึดจารดิสได้ *หมายเหตุที่ผมพูดวิธีข้างต้นผมแค่อยากให้รถมันยังคงอยู่สภาพเดิมถึงอยากทำวิธีนี้เพราะมันเป็นการดัดแปลงรถน้อยที่สุดและที่สำคัญถ้าเราเปลี่ยนอุปกรณ์ในรถรถจะดูแปลกตาในความคิดผม*^^!!!และสุดท้ายนี้ใครมีวิธีแนะนำที่สามารถแปลงอย่างอื่นๆผมก็ยินดี เพราะผมตอนนี้ไม่มีข้อมูลและไม่เคยแปลงอะไรแบบนี้เลย รบกวน ท่านผู้รู้แนะนำด้วย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่