[CR] รีวิวทรายแมว หลายยี่ห้อ จัดข้อมูลเน้นๆไม่ต้องมโน

สวัสดีค่ะ
วันนี้เราจะมารีวิวทรายแมว ยี่ห้อที่เคยใช้ผ่านๆมาในสองสามเดือนนี้

โดยที่เราจะรีวิววันนี้คือเรื่องของฝุ่น ราคา และปริมาณในการจับตัวเป็นก้อน ซึ่งก็หมายถึงความคุ้มค่านั่นเองค่ะ
ส่วนเรื่องการดับกลิ่นเราจะผ่าน เพราะการวัดกลิ่นเปนเรื่องยากค่ะ ใช้เครื่องมือก็วัดก็ไม่ได้ แล้วแต่ละคนก็รับกลิ่นได้ไม่เท่ากันเนอะ

ที่บอกว่าไม่มโนก็คือเราจะใช้เครื่องมือต่างๆในการวัดและเก็บข้อมูล

โดยเรื่องของฝุ่น เราจะใช้เครื่องมือวัดฝุ่นละอองในอากาศ ขนาด 2.5 ไมครอน โดยมีหน่วยเป็น ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตรนะคะ

โดยจะวัดในขณะเททรายลงในกระบะ ปริมาณ300กรัม และหาค่า Peak เพื่อที่จะได้ทราบว่า ทรายชนิดไหน ที่เทแล้วมีฝุ่นกระจายออกมาเยอะที่สุด
(โดยตรงนี้จะอ้างอิงกับดัชนีคุณภาพอากาศไม่ได้นะคะ เพราะเราไม่ได้วัดเป็นค่าเฉลี่ย)

และจะวัดฝุ่นที่มองเห็นได้อีกทีค่ะ ซึ่งเราก็จะใช้มือ ขยำทรายแมวแต่ละยี่ห้อ และแปะบนไปบนพื้นสีดำค่ะ(เสื้อเชิ้ทเราน่ะเอง T T)

ส่วนการวัดปริมาณการจับตัวเป็นก้อน เราจะหยดน้ำเกลือ 10cc ลงบนทรายแต่ละชนิด และชั่งน้ำหนักนะคะ ซึ่งถ้าน้ำหนักยิ่งมาก
ก็จะหมายถึงต้องใช้ทรายปริมาณมากขึ้น ในการจับของเสีย ซึ่งก็คือเปลืองนั่นเองค่ะ

วันนี้ก็จะมี6ยี่ห้อ ดูเอาเอง เราจะไม่เซ็นเซอร์ เพราะทุกยี่ห้อเราซื้อมาใช้ทั้งหมด ไม่ได้ดิสเครดิทใคร ทุกอย่างออกมาตามตัวเลขนะคะ
*เราทดลองในแบบของเรา มาตรฐานในการวัดอาจไม่ไปเป็นไปตามสากล
  กรุณาใช้วิจารณญาณ และข้อมูลตรงนี้ไม่สามารถนำไปอ้างอิงใดๆได้นะคะ*

- ราคา

ถูกที่สุดไปแพงที่สุด

Malee&Friends < V Bentonite Cat Litter < Canada Litter < Odourlock = Charcoal Sand < Fresh Step

ตามรูปนะคะ เราชั่งเป็นกิโลทั้งหมด แล้วเอาราคาที่เราซื้อมาหาร ใครซื้อถูกกว่านี้ก็ยินดีด้วยนะคะ

ไปต่อกันค่ะ

- ปริมาณการจับตัวเป็นก้อน

เบาที่สุดไปหนักที่สุด

V Cat Litter < Odourlock < Charcoal Sand < Canada Litter < Fresh Step < Malee&Friends

ตรงนี้จะเห็นว่าทรายราคาไม่แพงมากอย่าง V ทำได้ดีทีเดียวค่ะ แต่ยี่ห้ออื่นๆก็ต่างกันไม่มาก
ระดับ 5-10กรัม เรียกว่าในการใช้งานจริงแทบไม่มีความต่างกันเลย แต่ถ้าเทียบ% ก็ค่อนข้างเยอะเหมือนกัน

มาถึงตรงนี้ก็เริ่มเจออะไรบางอย่าง

ทราย Malee เละเป็นโคลน ติดกระบะค่ะคุณ น่าจะด้วยเม็ดขนาดใหญ่และเป็นเม็ดกลมทำให้น้ำไหลลงไปได้ง่ายกว่าทรายอื่นๆค่ะ

รูปหมู่

โอเคมาถึงอย่างสุดท้ายที่เราจะรีวิว

-ฝุ่น

น้อยที่สุดไปมากที่สุด

Fresh Step < V Cat Litter < Odourlock < Charcoal Sand < Malee&Friends < Canada Litter

Fresh Step อันดับหนึ่งค่ะตรงนี้เราให้ค่าบวกลบเซฟๆ ที่ประมาณ20 ก็จะถือว่าฝุ่นตัวนี้แทบไม่ต่างกับ V, Odourlock และ Charcoal Sand
แต่ถ้าเทียบระดับราคา ก็ต้องถือว่าทรายV ทำได้ดีอีกแล้ว
ส่วน Canada กับ Malee จะบอกว่า เทออกมามีฝุ่นฟุ้งชัดเจน ต่างกับยี่ห้อที่เหลือซึ่งฝุ่นไม่ฟุ้งขึ้นมาขณะเท
ซึ่งเป็นไปตามตัวเลขที่ออกมา

และมาดูฝุ่นที่มองเห็นด้วยตากันค่ะ

มาดูตรงนี้แล้วก็ยืนยันตัวเลขด้านบนค่ะ

สรุปว่าเรื่องฝุ่น เราให้ ทรายV, Odourlock, Charcoal Sand, Fresh Step ต่างกันแบบแยกไม่ออกค่ะ
ส่วน Malee ฝุ่นค่อนข้างเยอะ และ Canada ฝุ่นเยอะมาก

สุดท้ายนะคะ
เราจะไม่ตัดสินว่าทรายตัวไหนคุ้มค่าที่สุดนะคะ ตรงนี้เราจะทำเพียงให้ข้อมูลกับผู้ที่สนใจ
เงินอยู่ในกระเป๋าท่านค่ะ โปรดพิจารณาด้วยตัวเองว่าสิ่งไหนคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป
และนี่เป็นเพียงข้อมูลด้านเดียว การทดลองของเราก็ไม่ได้มีมาตรฐานใดๆมารองรับ
แต่ก็พยายามทำให้ดีที่สุดเพื่อนำข้อมูลมาแบ่งปันเพื่อนๆ
หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยใว้ ณ ที่นี้
มีอะไรสอบถามในคอมเม้น หรือหลังไมค์ได้นะคะ จะพยายามตอบทุกท่านค่ะ
สวัสดีค่ะ
ชื่อสินค้า:   ทรายแมว
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่