หากเราขับรถชนคันอื่น เราต้องจ่ายค่าแผลเก่าให้คู่กรณีมั๊ยคะ

จขกท. ถอยรถชนรถของเพื่อนบ้านที่จอดอยู่  กระโปรงหน้าตรงไฟหน้ายุบ กล่องไฟหน้าแตก เรียกประกันมาดู ปรากฏว่ารถของคู่กรณีมีแผลเก่า ประกันเขียนว่าแผลเก่า ทำให้คู่กรณีต้องเสียค่าใช่จ่าย และคู่กรณีได้มาเรียกจากเรา. คู่กรณีไปถามราคาซ่อมที่อู่ทั้งหมด 14,000 บาท  ประกันจ่ายให้ 6,500 บาท
คำถามคือ

1.  ประกันไม่ยอมค่าแผลเก่า เราต้องจ่ายค่าแผลเก่าให้คู่กรณีมั๊ยคะ (ค่าแผลเก่าเป็นรอยสีหลุด 2,000 บาท)
      2.  ไฟรถคู่กรณีเป็นสีรมควันดำ เค้าบอกว่าถ้าเปลี่ยนใหม่แล้วไม่เหมือนกันทั้งสองข้างเค้าไม่ยอม เราต้องเปลี่ยนให้เค้าทั้งสองข้างให้มันเหมือนกัน. ซึ่งประกันไม่เปลี่ยนให้.  ในกรณีนี้เราต้องจ่ายค่าไฟอีกข้างให้คู่กรณีมั๊ยคะ ราคาประมาณ 3,500 บาท

สรุปรวมๆแล้วส่วนต่างจากที่ประกันจ่ายอยู่ที่ประมาณ 8,000 บาท  คู่กรณีจะให้เราจ่ายทั้งหมด

คือตอนนี้ไม่รู้จะตัดสินใจยังไงดีค่ะ เพราะเพิ่งเคยเกิดเหตุการณ์นี้เป็นครั้งแรก และคู่กรณีก็เป็นเพื่อนบ้านกัน เลยอยากถามความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ค่ะ. ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่