[SR] ทดสอบกล้อง Samsung GalaxyS8+ ใน1วัน ถูกใจไปอีก

สวัสดีครับทุกๆคน  หลังจากที่ ผมติดใจกับเจ้ากล้องของ  Samsung Galaxy S7 มาแล้ว   วันนี้มีโอกาสได้ลองใช้งานจริง กับ เจ้าตัว Samsung Galaxy S8 กันบ้าง  ยอมรับเลยว่า ผมค่อนข้าง "ทึ่ง" ในการปรับปรุงครั้งนี้มากๆ  เอาละครับ  เรามาเริ่มดูกันเลย

เนื่องจากผม ใช้เจ้า S7edge มาเป็นเวลา 1 ปีเต็ม  เรามาดู เจ้า S8+ กัน  
เริ่มจากขนาด เท่าที่ลองถือ s8+ ความรู้สึก แทบไม่ต่างจากตอนใช้ s7 แถมยังจะจับถนัดมากขึ้นกว่าเดิม
แม้ว่าจอ Infinity Display จะขยายขึ้นมาถึง 6.2 นิ้ว  เรียกว่า ขยายมาเต็มๆเครื่อง ไร้กรอบ ไร้ปุ่มโฮม  
ถ่ายรูปสวยขึ้น และจอก็สวยขึ้น ด้วยเช่นกัน    
**ภาพทั้งหมด มีทั้งปรับและไม่ปรับแสงสี ตามที่ผมรู้สึกชอบ ลดขนาดให้แต่ละภาพไม่เกิน700kb แต่ไม่มีการลดนอยส์ หรือ รีทัชภาพ แต่อย่างใดครับ**

เรามาเริ่มจากตอนเช้ากันก่อน   รู้สึกได้ถึง การพัฒนาตัว เซนเซอร์  ที่เก็บรายละเอียด ในสภาพย้อนแสงได้ดีขึ้นครับ  

ด้วย f 1.7 ที่มีมาตั้งแต่ s7   รับแสงได้ไว ทำให้ถ่ายภาพได้ง่าย เรียกว่า ยกขึ้นมากด ได้เลย  

ที่รู้สึกได้แบบชัดๆเลยก็คือ ในpixel เท่าเดิม แต่ภาพเก็บรายละเอียดได้เยอะขึ้น

สิ่งนึงที่ผมชอบมากๆ กับกล้องของ S8 ก็คือ HDR ครับ พัฒนาขึ้นมาอย่างชัดเจน ทำให้ถ่ายภาพในช่วงกลางวัน - แสงเยอะ ได้ดีขึ้น  
ไปเที่ยวไหน ก็ยกขึ้นมาเก็บภาพสวยๆได้อยุ่

หวานๆ ตามสไตล์นิดหน่อย

การถ่าย มาโคร  แน่นอน เข้าไกล้วัตถุได้มากกว่าเดิม  เก็บรายละเอียดได้ดีกว่าเดิมเช่นกัน

และแน่นอน เมื่อถ่ายมาโครได้ดีขึ้น  การถ่ายอาหารก็สวยขึ้นตาม  ดูน่ากินจริงๆเชียว
ใครชอบถ่าย อาหารบ่อยๆ แบบผมน่าจะชอบ

ถ่ายในแสงนีออน

การถ่ายภาพ บุคคล นี่น่าจะเป็นส่วนที่หลายๆคน ใช้บ่อยที่สุด ซึงผมก็ชอบมากอีกเช่นกัน ไม่ว่า แสงจะมากจะน้อย ไปเที่ยวไหน
การถ่ายภาพ มันง่ายขึ้นจริงๆ  ยกขึ้นมาถ่ายได้ ภาพสวยๆ สบายๆ

ร้านกาแฟ indoor

รึการถ่ายภาพ outdoor
มีระบบที่เพิ่มขึ้นมา คือ selective focus  รึเอาแบบ เข้าใจง่ายๆก็คือ  จะเบลอฉากหลังให้ดูเป็นภาพ"ชัดตื้น"นั่นเอง  ทั้งกล้องหน้า และกล้องหลังเลยครับ

และสิ่งที่ หลายคน น่าจะใช้บ่อยๆ selfie นั่นเอง  คราวนี้แถม เบลอหลังให้ด้วย  สวยเลย

เริ่มจะเย็นแล้ว ถ่ายต่อเลย
มาถึงโหมด ขวัญใจช่างภาพ นั่นก็คือ pro mode นั่นเอง  ซึ่งก็ ไกล้เคียงกับ  mode M ในกล้องถ่ายรูปรุ่นโปร  สามารถ ปรับให้shutter เปิดได้ถึง 10 วินาที กันเลย ถ่ายวิวกลางคืน สบายมาก

ลอง แบบเต็มๆ 4:3 บ้าง

การใช้งานในชีวิตประจำวัน อีกแบบก็คือ  ถ้า เราไป ตามสถานที่แสงน้อย ในเวลากลางคืนล่ะ ภาพจะเป็นยังไง  

นับว่าเป็น มือถือ ที่ตอบโจทย์ชีวิตประจำวันของผม ได้ดี มากๆเลยครับ

สรุป... จัดว่าเป็น มือถือที่ตอบโจทย์ได้ดีเลยครับ  
ไม่ถึงระดับกล้อง DSLR   แต่สำหรับมือถือ จัดว่าดีมากและ เพียงพอต่อการใช้งานในชีวิตประจำวันแน่นอน
กล้องใช้ง่ายมาก ทั้งกลางวันและกลางคืน โหมด auto ที่ฉลาดขึ้น  
คุณภาพของภาพก็เหมาะสำหรับ ใช้ใน social หรือ อัดภาพในขนาดที่ไม่ใหญ่มากเกินไป
ไปเที่ยวแบบไม่พกกล้อง เที่ยวเดินตัวเบาๆ จัดภาพสวยๆ ได้สบายครับ  

ขอบคุณทุกคนๆ ที่เข้ามาดูรีวิว ฉบับสั้นๆ ของผมนะครับ  

มีภาพที่ผมถ่ายอีกกระทู้ที่นี่ครับ  https://pantip.com/topic/36342586
สามารถดูภาพที่ใหญ่ขึ้น ที่pageของผมได้ที่ www.facebook.com/danneramit4u  ครับ
ชื่อสินค้า:   Samsung Galaxy S8 & S8 Plus
คะแนน:     
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่