ตู้ปลาใหม่ วันเดียวน้ำขุ่นครับ

กระทู้คำถาม
สอบถามนิดครับ
เพิ่งเริ่มเลี้ยงปลาเป็นตู้แรกครับ ก็พยายามหาข้อมูลอยู่พอสมควร สรุปได้ว่าจะใช้กรองนอก ATMAN DF-1000 กับตู้ปลาขนาด 30นิ้ว
เตรียมน้ำให้ครอรีนระเหยอยู่หายวัน เป็นกรองไปด้วยแต่ยังไม่ได้ลงปลา กลับจากเที่ยวสงกรานต์ น้ำขุ่นมากครับ ช่วงสงกรานต์ปิดระบบกรองไว้ เพราะคิดว่ายังไม่ได้ลงปลา ปิดไปก็คงไม่เป็นไร พอกลับมาเจอก็ลองเปลี่ยนน้ำใหม่ดู เปิดระบบกรองเปิดอ็อกซิเจน  แล้วรุ่งขึ้นไป JJ หาซื้อปลามาลง
มีปลาหมอสี 1 ตัว ปลาตะเพียนเงิน 1 ตัว ปลาตะเพียนทองอีก 1ตัว  1วันผ่านไปน้ำขุ่นเหมือนเดิมครับ  หาข้อมูลเพิ่มเติมดู เห็นว่าตู้ปลาใหม่ระบบยังไม่เซตตัว กรองชีวภาพยังไม่มี จุลลินทรีย์ ผมเลยเติม EM เข้าไป ประมาณ 50 ml.  ( น้ำในตู้ประมาณ 120 ลิตร ก็ประมาณ 1:2000 ) วันที่สองน้ำยังคงขุ่นขึ้นอีก ผมเลยถอดกรองออกมาล้างไส้กรอง  ที่ไส้กรองก็มีฝุ่นอยู่บ้างแต่ไม่มาก
คำถามคือ
1. คาดว่าต้องใช่เวลาประมาณอีกวัน ถึงจะเซตระบบกรองได้
2. กรองนอกที่ซื้อมา มีเซรามิกริง , ไบโอบอล และใส้กรองหยาบ + ละเอียด  ผมเอาไบโอบอล ออกครึ่งหนึ่ง แล้วใช้หินซิลิก้า + ก้อนคาร์บอนแทน เพราะเห็นบ้างคนบอกให้เอาไบโอบอลออกให้หมดแล้วเปลี่ยนเป็นหินพรัมมิสแทน  แต่พอดีวันนั้นผ่านไป Garden center บ่างใหญ่ หินพรัมมิสหมด เลยได้ หินซิลิก้ามาแทน  ผมทำถูกต้องไหมครับ
3.ช่วงรอให้ระบบกรองชีวภาพเซตตัว  ผมจำเป็นต้องเปลี่ยนน้ำทุกสัปดาห์ไหม
4. หากใครมีความเห็นช่วยแนะนำ วิธีทำให้น้ำใสด้วย  มือใหม่ครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่