หน้าแรก
คอมมูนิตี้
ห้อง
แท็ก
คลับ
ห้อง
แก้ไขปักหมุด
ดูทั้งหมด
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
แท็ก
แก้ไขปักหมุด
ดูเพิ่มเติม
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
{room_name}
{name}
{description}
กิจกรรม
แลกพอยต์
อื่นๆ
ตั้งกระทู้
เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
เว็บไซต์ในเครือ
Bloggang
Pantown
PantipMarket
Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
เกี่ยวกับเรา
กฎ กติกา และมารยาท
คำแนะนำการโพสต์แสดงความเห็น
นโยบายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคล
สิทธิ์การใช้งานของสมาชิก
ติดต่อทีมงาน Pantip
ติดต่อลงโฆษณา
ร่วมงานกับ Pantip
Download App Pantip
Pantip Certified Developer
ใครที่เป็นเก่งคณิตศาสตร์ช่วยตอบและอธิบายทีค่ะ โจทย์ของม.2
กระทู้คำถาม
คณิตศาสตร์
ข้าวสาร900 กก. ถ้าให้คนจำนวน60คนกินจะหมดภายใน28วันถ้ามีข้าวสาร1200กก.ให้คน35คนกินจะหมดในกี่วัน ถ้าสมมุติให้อัตราส่วนการกินข้าวของแต่ละคนมีค่าเท่ากัน
▼
กำลังโหลดข้อมูล...
▼
แสดงความคิดเห็น
กระทู้ที่คุณอาจสนใจ
ข้าว900 กิโลกรัม ให้ 60คน กินหมดใน28วัน ถ้าข้าว1200กิโลกรัมให้35คนจะกินหมดในกีวันถ้าอัตราส่วนในการกินข้าวเเต่ละคนเท่ากัน
ช่วยเเก้ทีครับ
สมาชิกหมายเลข 3259124
รีวิวข้อสอบสวนกุหลาบวิทยาลัย ชลบุรี ม.4 ห้องปกติ (ความสามารถพิเศษวิทยาศาสตร์-คณิตศาตร์)
กลับมาอีกครั้งกับการรีวิว เพื่อไม่ให้เสียเวลามาเริ่มวิชาแกด้วยคณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ -ระบบจำนวน -อัตราส่วนและร้อยละ -เลขยกกำลัง -พหุนาม -พาราโบลา -เรขาคณิต ความน่าจะเป็น -สถิติ คณิตศาสตร์ทั้งหมด35ข้
สมาชิกหมายเลข 7927587
ใครคิดโจทย์ข้อนี้ได้บ้าง
เกี่ยวกับอัตราส่วน ม.2 ฉันมีเงิน 900 บาท เเบ่งให้สุดา นารี เเละ ปรีดา โดยปรีดาได้เป็น 2 เท่าของสุดา เเละนารีได้เงินน้อยกว่าสุดา 60 บาท อัตราส่วนของเงินที่ได้รับของ สุดา : นารี : ปรีดา เป็นเท่าไร
สมาชิกหมายเลข 4093806
ช่วยแก้โจทย์เลขทีค่ะ
ช่วยทีนะคะ 1. ข้าวสารกระสอบที่ 1 มีข้าวเจ้าปนกับข้าวเหนียวในอัตราส่วน 8 ต่อ 3 ข้าวสารกระสอบที่ 2 มีข้าวจ้าวปนกับข้าวเหนียวในอัตราส่วน 5 ต่อ 1 ตักข้าวจ้าวจากกระสอบทั้งสองปนกันลงไปจนเต็มถุงซึ่งบรรจุ 3
สมาชิกหมายเลข 1875102
ปริศนาชวนคิด #039 แบ่งน้ำมันเป็นสามส่วน
ลองเอาปริศนามาให้ลองคิดกันเล่น ๆ สนุก ๆ และไม่ยากเกินไป คำถามข้อนี้เชื่อว่าหลายคนอาจจะรู้สึกเหมือนคล้ายกับเคยเห็นมาบ่อยแล้ว แต่โจทย์ไม่เหมือนกัน และยากกว่าแน่นอน พ่อค้าคนหนึ่งซื้อน้ำมันมา 60 ลิตร (ส
เกียรตินำ
ช่วยคิดโจทย์ข้อนี้หน่อยครับ ต้นทุน/กำไร
ต้นทุน ข้าวสารชนิด A ราคา กก.ละ 40 บาท ข้าวสารชนิด B ราคา กก.ละ 45 บาท ต้องการขายข้าวสาร โดยผสมข้าวสาร A+B เป็น 5 กก. ราคา 260 บาท ถ้าต้องการกำไร 25% ต้องผสมข้าวสารชนิด A และ B ในอัตราส่วนเท่าไหร่ (A
รักเธอข้างเดียวตลอดกาลตลอดไป
หุงข้าวในหม้อสนาม
หม้อสนาม อุปกรณ์เดินป่าขั้นพื้นฐานของนักนิยมไพร คนสมัยก่อนไปเที่ยวป่าเค้าไม่ได้พกอุปกรณ์เข้าไปเยอะแยะเหมือนนักท่องเทียวสมัยนี้นะครับ มีของไม่มาก ใส่เป้หลังใบย่อมๆใบนึงก็ไปกันได้ คนที่มีปืนก็แบกปืนไป ใ
กรรไกรดอกไม้
สมมติว่า ผมคิดแบบเซียนหรั่ง เรื่อง PE ตลาด
ปัจจุบัน Set 1200 มี PE ราวๆ 15-16 เซียนหรั่ง คงนั่งใต้ต้นแอปเปิ้ล แล้วคิดว่า ซื้อ SET ตอนนี้ อีก 16 ปีคืนทุน เซียนหรั่ง นั่ง คิด คิด คิด ปี 2024 GDP โต 2.5 - 3 % สมมุติ ปี 2025 GDP
สมาชิกหมายเลข 7585251
เตรียมสอบเข้า ม.4 ME Smart เบญจมเทพอุทิศ
สอบ 3 วิชาค่ะ คณิต ไทย อังกฤษ เราสอบติดแล้วนะคะ ตอนแรกไม่มั่นใจเพราะทำคณิตไม่ค่อยได้ แต่อันดับคะแนนดีมากจนงง5555555 การแข่งขันไม่สูงขนาดนั้นนะคะ รับ 18 คนก็จริง แต่ปีเราสมัครสอบแค่ 28 คนเอง โอกาสติดสู
สมาชิกหมายเลข 8493098
ช่วยสอนสอนหน่อยได้มั้ยคะ🥹
งมมาเป็นชั่วโมงแล้วค่ะไม่เข้าใจซักที ถามอาจารย์ก็เงียบกริบ ช่วยสอนวิธีแก้โจทย์สองข้อนี้หน่อยได้มั้ยคะ🥹
สมาชิกหมายเลข 6270603
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ
คณิตศาสตร์
บนสุด
ล่างสุด
อ่านเฉพาะข้อความเจ้าของกระทู้
หน้า:
หน้า
จาก
แชร์ : 23
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่
ยอมรับ
ใครที่เป็นเก่งคณิตศาสตร์ช่วยตอบและอธิบายทีค่ะ โจทย์ของม.2