ค่าซ่อม ถอยรถชน ไม่มีประกัน

ก่อนอื่นขออธิบายก่อนน่ะค่ะ เรากับคู่กรณี ทำงานที่เดียวกัน บ้านที่เราอยู่เป็นซอยตันค่ะ เวลา23.20น.กว่า เราขับรถถอยหลังเพื่อออกจากซอยบ้านค่ะ แล้วก้อมีรถคู่กรณีจอดรถไม่ชิดฟุตบาทค่ะ ซอยไฟมืดด้วยค่ะ รถคู่กรณีสีก้อค่อนข้างมืดค่ะ เราถอยไปชนหน้ารถคู่กรณีเป็นรอย และมุมเหล็กฉีกนิดหน่อยค่ะประมาน1ข้อนิ้ว เราเจรจา คู่กรณีไม่ยอม จะเปลี่ยนอะไหล่อย่างเดียวค่ะ รถคู่กรณีเป็นประกันช้น1ค่ะ รถเราไม่มีประกันค่ะ 3เดือนต่อมา ทางประกันได้โทรแจ้งราคา31000 บาทรวมค่าอะไหล่ เราอยากทราบว่ากรณีนี้ปกติประกันเค้าจะคุมราคาใช่ไหมค่ะ แต่เราบอกว่า เราจ่ายได้แค่ค่าซ่อม ถ้ามันไม่ต้องถึงขั้นเปลี่ยน ซึ่งประกันแจ้งว่า ถ้าซ่อมทำสีอย่างเดียวราคาจะยุ่ที่ไม่เกิน5000บาท แต่คู่กรณีไปโวยวายที่บริษัทให้เปลี่ยนอย่างเดียว กรณีนี้เราจะทำอย่างไรได้บ้างค่ะ เพราะประกันบอกว่า งั้นก้อต้องให้ทางกฏหมายดำเนินเรื่องค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
1. มีรูปส่วนที่เสียหายมั๊ยครับ?
2. ชิ้นส่วนบางชิ้น ซ่อมไม่ได้ครับ (ตามมารตรฐาน)
3. ได้คุยกบประกันตั้งแต่แรกมั๊ยครับ?
4. รถคู่กรณียี่ห้อ รุ่นอะไรครับ?

ปล. ผมไม่แน่ใจว่าต่อรองได้มั๊ย?

แต่ที่ผมเคยเจอคือ รถเพื่อนอายุ 2 ปี คู่กรณีชน เราไม่มีประกัน ประกันคู่กรณีไม่ยอใฃมให้เข้าศูนย์ ให้เข้าอู่เครือประกัน แต่สุดท้ายไปตกลงที่ คปภ. ก็ซ่อมศูนย์ครับ ก็ลองคิดกลับกันดูว่าจะเป็นไปได้มั๊ย?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่