คนไทย กับคนเอเชียบางประเทศคือคนส่วนน้อยที่มองว่าผิวขาวสวยใช่ไหมคะ

กระทู้คำถาม
ในความหมายของเราคือ

คนที่มองว่า ยังไงก็ได้ แค่ขาวไว้ คือสวย คือ น่ารักแล้ว
แล้วก็เหยียดคนผิวคล้ำด้วยค่ะ คือคล้ำนิดๆก็เรียกว่าดำ ขนาดเราไปฟังธรรม นักเทศน์ ยังพูดว่าเกิดมาดำเป็นกรรมเก่า เอ้า555

เราเป็นคนนึงที่มีผิวขาว ขาวมากกก แต่เราอยากมีผิวสีน้ำผึ้งแทนนิดๆมากกว่า
เรามองว่าผิวแทนๆมันสวย สวยกว่าคนขาว หรือไม่ก็สวยพอๆกัน ตามแล้วแต่ลักษณะเฉพาะตัว
แต่เราไม่เคยมองว่าคนผิวขาวสวยกว่า หรือน่ามองกว่าคนผิวแทนตรงไหน
(คือไม่สามารถเปรียบเทียบได้ด้วยสีผิวค่ะ แต่ไม่เคยมองว่า เห้ย 2 คนนั้นสวยนะ แต่อีกคนดำไปหน่อย ไรงี้ค่ะ)

เราตั้งกระทู้นี้ เพราะเราเจอคนไทยหลายคนที่มองขาวสวยแล้วเหยียดคนคล้ำ
เรารู้สึกอึดอัดเวลาได้ยินอะไรอย่างนั้นค่ะ เรารู้สึกว่าเค้าใจแคบด้านรสนิยมมากค่ะ (อย่าด่านะคะ เราอึดอัดก็เลยขอระบายเป็นคำถามT_T)
ต่างกับเราเวลาเห็นสาวผิวคล้ำ แล้วยิ่งคล้ำธรรมชาติทั้งในร่มผ้า เรานี่อิจฉาตาร้อนเลยค่ะ

แต่คนที่เข้าใจความคิดเราจริงๆก็มีฝรั่งทั้งชายหญิงส่วนมากค่ะ ถามมาหมดแล้ว
เค้าก็บอกว่า I don't care about skin colors but I PREFER TAN skin,it's much beautiful
อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนใหญ่เลยนะคะ

เค้ามองคนขาวเหมือนบ้านเรามองคนดำ ประมาณว่า
บ้านเรา ชอบคนผิวขาวๆจัง แต่คนผิวแทนก็ได้โอเคนะ
ฝรั่ง     ชอบคนผิวแทนจัง แต่คนผิวขาวก็โอเค ได้อยู่ ไรงี้ค่ะ

สรุปคือ อยากทราบว่าคนไทยส่วนใหญ่ยังมองว่าผิวขาวสวยกว่าผิวแทนจริงๆใช่ไหมคะ

เรามองว่าผิวขาวแบบเรายังกับซอมบี้ ไม่ healthy ไม่attractive เห็นขาขาวๆแล้วเศร้าจริงจังค่ะ
มีใครคิดแบบเราบ้างไหมคะ หรือมีเราคิดอยู่คนเดียว

สุดท้ายนี้ ขอวิธีผิวแทนด้วยค่ะ เราทาครีมกันแดดที่ ค่า spf ต่ำมากๆ ยังไม่ช่วยเท่าไหร่
มีฉีดขาวน่าจะมีฉีดแทนบ้างเนาะ555

ขอเพิ่มนิดนึงนะคะ ประเด็นรองของเราคือ เราอยากผิวแทน แล้วก็อยากให้ชายไทยเข้าใจเราด้วยค่ะ
(เราออกแดดคล้ำนิดๆ ก็โดนว่าไม่ดูแลตัวเองเฉย)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่