สอบถามเกี่ยวกับ การคัดเลือกทหาร

คือว่า
ผมอายุ 21 นะครับ ปีนี้ถ้าถึงวันเกิดก็จะ 22 แล้ว (เกิดท้ายปี 2538)
คือว่า ผมยังไม่ได้ไปรับหมายทหาร หรืออะไรทั้งสิ้น เลยครับ แต่เรื่องมันมีอยู่ว่า
ผมเป็นโรคประจำตัว หอบหืด ตั้งแต่เด็กๆ เลยครับ แล้วในการเกณฑ์ทหาร เขาไม่รับอยู่แล้ว แต่ต้องมีใบรับรองจาก รพ.ทหาร
ซึ่งผมอยากจะไปทำเรื่อง แต่ว่า พ่อผมเขาไม่อยากให้เอาโรค หอบหืด มาใช้เป็นข้ออ้างในการเกณฑ์ทหาร
พ่อผมเขาอยากจะให้ จับ วัดดวงเอา ซึ่งตอนนี้ผมเรียนอยู่ ป.ตรี ปี 3 (ปี 1 ของมหาลัย เพราะว่า ผมจบ ปวส. แล้วไปต่อ ป.ตรี)
พ่อผมเขาบอกว่า มันไม่ดีต่ออนาคตการสมัครงานการทำงานต่าง ๆ ซึ่งพ่อผมเขาก็ไม่ได้อยากให้เป็นนะครับ แต่เขาไม่อยากให้ในใบประวัติเกณฑ์ทหาร มันบอกว่า เป็นโรคหอบหืด
ซึ่งผมก็ไม่เคยรับหมาย หรือ รับอะไรทั้งสิ้นเกี่ยวกับทหารเลยแล้วทีนี้ ถ้าไม่ผิดพลาดอะไร ปีหน้าก็จะถึง ตาของผมที่จะต้อง คัดเลือก บ้าง
สมุติว่า ผมไม่มีใบรับรองเป็นหอบ จาก รพ. เขามีหมอที่คอยตรวจร่างกายก่อน ไหมครับ ?
แล้วถ้า ผม ไปถึงวันเกณฑ์ เลย จะโดน ค่าปรับ/จับติดคุก ไหมครับ ? (ค่าปรับโดนแน่นอน แต่ติดคุกนี่สิ่ T^T)
แล้วถ้าผมโดนบังคับจับเป็นเลย หรือ ผมจับได้ใบแดง แล้วผมอาการหอบหืด กำเริ่บในค่าย เขาจะปลดผมเป็นคนธรรมดา หรือ ว่า จะรักษา รอให้หมดเวลาของการเป็นทหาร
แล้วถ้าผมโดนบังคับจับเป็นเลย ผมจะโดนกี่ปี (มีวุฒิ ป.ตรี)

ผมเคยเข้ารับการรักษา หองหืด ตอนสมัยเด็กๆ  นอนที่ รพ.ภูมิพลเลยครับ
พอเริ่มอายุสัก 17-20 ก็มีหอบหืดบ่อย แต่ว่า ใช้ยาพ่น บางทีอาการไม่ไหว ก็ไป พ่นยาที่ คลินิกบ้าง และ เคยไป พ่นยาที่ รพ.มงกุฎแจ้งวัฒนะ ด้วยครับ

ใจผมก็ไม่อยากเป็นนะครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่