เคยน้อยใจแฟนจนคิดว่าตัวเองควรชินกับเรื่องนี้มั้ยคะ?

อาจจะมีดราม่านิดหน่อยนะคะ แต่อยากขอความเห็นของเพื่อนๆ ไม่ขอการซ้ำเติมนะคะ

เรากับแฟนคนกับมา 3 ปีกว่าๆ แล้วคะ

คบกันแรกๆ เค้าเอาใจใส่เรามาก แรกๆที่คบเราจะออกแนวงี่เง่าคะ แต่เค้าก็จะยอมเราเสมอ

ประมาณว่าพอเรางอน เค้าก็จะโอ๋เรา แต่เราก็ไม่ได้งี่เง่าขนาดว่ามากเกินไปนะคะ แค่พองอนเล่นๆ

แต่นิสัยของเราก็ไม่ใชว่าจะดีไปเลยนะคะ ข้อเสียที่มีอยู่ก็คือ

เวลาน้อยใจอะไรเราจะเงียบ เราขี้หึงค่ะ ถ้าเราไม่พอใจอะไรเราจะไม่พูด

เพราะเราเป็นคนที่ปากไม่ค่อยดีคะ เลยคิดว่าถ้าเราอารมไม่ดี เราควรอยู่เงียบๆคนเดียวก่อนจะดีกว่า

เพราะเราไม่อยากให้คำพูดของเราที่มาจากอารมไปทำร้ายคนรอบข้าง

แต่พอหลังๆมา เค้าเริ่มไม่ค่อยสนใจเราเลยคะ

ประมาณว่าเค้าจะติดเกม ไม่ตอบแชทเราเพราะเล่นเกม เวลาเค้าโมโหคนอื่นก็จะมาอารมณ์เสียใส่เรา

เราก็พยายามจะเย็นนะคะ เราคิดว่าถ้าอีกฝ่ายร้อน อีกฝ่ายก็ต้องเย็น

เราก็จะพูดประมาณว่าให้เค้าอารมดีขึ้นก่อนค่อยมาคุยกัน หรือไม่ก็จะเงียบไปเลย เพราะเวลาเค้าอารมไม่ดีอะไรเค้าจะพูดไม่คิด

พอเราเกิดอาการน้อยใจ บอกว่า เหนื่อยนะ ทำไมต้องใส่อารมกับเราแบบนี้ ทั้งที่เราไม่ได้ทำอะไรเธอเลย ทำไมต้องเอาทุกอย่างมาลงที่เรา

เค้าก็จะบอกว่าเหนื่อยก็เลิกดิ เหนื่อยก็พอดิ ไปหาคนอื่นสิ เหนื่อยแล้วจะทนคบทำไม ไปอยู่คนเดียวสิ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ตอนนั้นเราก็คิดว่า โอเค ถ้าเป็นแบบนี้เราควรเงียบก่อนดีกว่า เพราะเราไม่อยากให้คำพูดที่มาจากอารมมาทำลายความสัมพัน

สักพักเค้าก็จะขอโทษคะ หรือไม่ก็เป็นเราที่ขอโทษเอง

ที่เราไปขอโทษเค้าเพราะว่าเราคิดว่า ตอนนั้นเราคงไม่เข้าใจเค้าที่เค้าอารมไม่ดี

แต่ถ้าเค้าขอโทษ ก็จะขอโทษแบบว่า ขอโทษนะที่อารมเสียใส่ ประมาณนี้คะ

แต่ทุกครั้งที่เราเงียบไป เราจะคิดมากตลอดเลยคะ ว่าทำไมต้องทำแบบนี้ละ ทำไมต้องมาลงที่เราตลอดเลย

ทั้งที่ตลอดเวลาเราพยายามจะคุยด้วยดีๆ เราไม่อยากทะเลาะ เหมือนเป็นเราฝ่ายเดียวที่ต้องทนมาตลอด

จนวันนึงเราก็ทักไปหาเค้าคะ แล้วเค้าไม่อ่านทั้งที่เค้าออนอยู่ [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เราก็โมโหคะ เราก็พิมแบบไม่ดีไปหาเค้า [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เค้าก็บอกว่าไม่มีอารมค่ะ เราก็โมโหใหญ่เลยตอนนั้น ไม่รู้ว่าเราเป็นอะไรคะ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

พอเราโมโหเค้าหนัก เค้าก็จะร้อนเหมือนเราคะ ก็ทะเลาะกันคะ ด่ากันไปด่ากันมา จนเราเงียบ ไม่ตอบเค้าอีกคะ

พอตอนเช้าเราก็มาขอโทษเค้าคะ เราบอกว่าเราขอโทษนะ เราแค่น้อยใจ ว่าทำไมเวลาเธอเป็นอะไรเธอต้องมาลงที่เรา

เราโมโห เราขอโทษนะ เค้าก็พยักหน้ารับคะ

อีกเรื่องก็คือเวลาเราหึงเค้า เค้าก็จะบอกว่าอย่าคิดมากได้มั้ย แค่พี่ที่ทำงานเฉยๆ เราก็โอเค ไว้ใจนะ แต่พอพี่ที่ฝึกงานเค้ามาทักทายเราบ้าง

เค้าก็จะคิดว่าเรานอกใจเค้า เหมือนเค้าไม่ไว้ใจเรา ก็จะพูดทำนองว่าเราอยากไปหาพี่คนนั้นมากใช่มั้ย

ซึ่งเราเหนื่อยกับเรื่องนี้เหมือนกันคะ ไม่รู้จะทำยังไง ก็เลยคิดว่าอยู่ห่างจากพี่คนนั้นดีกว่า

วันเวลาผ่านไปความน้อยใจเราก็เพิ่มมากขึ้น เราเหนื่อย เราคิดว่าเราควรชินกับเรื่องนี้แต่ก็ทำไม่ได้สักที

เราคิดอยู่เสมอว่าเมื่อไหร่เค้าจะแคร์เราบ้าง เหมือนแรกๆที่คบกัน ทุกครั้งที่เค้าเล่นเกมจนไม่สนใจเราเลย เค้าจะรู้มั้ยว่าเราเหงา เรารอเค้าอยู่

ปล. เค้ายังมีปัญหาอื่นอีกนะคะ เราก็พอจะช่วยเค้าได้บ้างในบางเรื่อง อย่างเช่นเค้าจะระบายกับเราในเรื่องของการเรียน หรือเรื่องงาน

หรือว่านี้คือปัญหาที่เค้าเก็บกดคะ จนบางทีเค้าก็มาอารมร้อนใส่เราแบบไม่รู้ตัว เหมือนที่เราเคยเป็นในเรื่องที่กล่าวมา

[ขอคำปรึกษานะคะ ไม่ขอคำซ้ำเติม ขอบคุณนะคะ]

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่