ผิดหรอคะ? ที่ทำงานเสร็จแล้วกลับบ้าน?

เรามาทำงานที่นี่ร่วม 2 เดือนแล้ว ทุกครั้งเราก็จะอยู่จนงานเสร็จ หรือไม่ก็ให้พี่เจ้าของงานเขาเอ่ยปากว่า "กลับได้เลย" เราก็ถึงจะกลับ

แต่ไม่เข้าใจ เราก็ถามทุกครั้งว่า พี่มีงานให้หนูช่วยไหม? มีอะไรให้ช่วยไหมคะ? ก็ตอบว่า "ไม่มี กลับได้เลย" พอเรากลับจริงๆ ก้มากระแนะกระแหน

คือเราต้องทำอย่างไรคะ? เขากลับก่อนไม่มีใครว่า เพีาะเขาทำงานมานาน จะทำอะไรก็ได้ ใช่มะ?
บางทีก็ทิ้งงานไว้ให้เราทำ เราก็ไม่ได้บ่นนะ ดึกดื่นก็ทำให้จนเสร็จ แต่ไม่เข้าใจ คนพวกนี้มีปมอะไร? ถึงต้องคอยพูดแขวะคนอื่นตลอด (จริงๆมีหลายเรื่อง แต่เราก้พยายามเงียบนะ ไม่อยากต่อล้อต่อเถียง ไม่อยากออกงานเพราะเรื่องแวดล้อม เพราะอยากทำงานไปนานๆ )

แต่สิ่งที่ต้องการอยากจะถามว่า เราก็ทำตามที่พูด แล้วทำไมยังต้องมากระแนะกระแหนอีก หรือต้องรอจนนางเสด็จเยือนออกจากออฟฟิส ถึงจะกลับได้ 😒

ปวดใจมากออฟฟิสนี้ แปลกประหลาด สังเกตยันเราซื้ออะไรมากิน วันนี้ซื้อมาเยอะหรือน้อย ทั้งที่บางทีเราก็ซื้อมาฝาก ก็ไม่วาย จับจ้องอะไรขนาดนั้น

ว่าคนอื่นอ้วน ทั้งที่ตัวเองอ้วนกว่าตั้งเยอะ
ว่าคนอื่นซื้อของกินเยอะ แต่ข้างหลังตัวเองเสบียงเพียบ ทั้งไก่ทอด ของตุนบาน กินมาม่าทีครั้งละ 2 ห่อด้วย งง !

ดูจิกจิกปะ? เราก็พยายามจะมองข้ามนะ เข้าใจว่าอาจจะพูดเล่น แต่เราโดนทุกวัน บางทีมันก้รู้สึกไม่ใช่ กระแนะกระแหน คนไปทั่ว เห้ออออ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่