หน้าแรก
คอมมูนิตี้
ห้อง
แท็ก
คลับ
ห้อง
แก้ไขปักหมุด
ดูทั้งหมด
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
แท็ก
แก้ไขปักหมุด
ดูเพิ่มเติม
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
{room_name}
{name}
{description}
กิจกรรม
แลกพอยต์
อื่นๆ
ตั้งกระทู้
เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
เว็บไซต์ในเครือ
Bloggang
Pantown
PantipMarket
Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
เกี่ยวกับเรา
กฎ กติกา และมารยาท
คำแนะนำการโพสต์แสดงความเห็น
นโยบายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคล
สิทธิ์การใช้งานของสมาชิก
ติดต่อทีมงาน Pantip
ติดต่อลงโฆษณา
ร่วมงานกับ Pantip
Download App Pantip
Pantip Certified Developer
นายก เคยแนะให้คนไปปลูกกล้วยหอม เนื่องจากราคาดี ใช่ป่าว
กระทู้คำถาม
รัฐบาล
ผลไม้
แต่ทำไม ช่วงนี้ เห็นกล้วยหอม หวีบักเอ้ก ราคาถูกมากเลย 30 - 40 บาทเอง
กล้วยน้ำว้า ก็ 10 -20 บาท
แบบนี้จะคุ้มทุน หรือเปล่า ทำไม ท่านแนะนำ ให้คนทำแต่ละอย่าง ไม่ได้ดูตลาด เลยหรือ
▼
กำลังโหลดข้อมูล...
▼
แสดงความคิดเห็น
กระทู้ที่คุณอาจสนใจ
รู้สึกว่าพักหลังมานี่ "กล้วย" แพงมาก อยากรู้ว่าเพราะอะไร
กล้วยแพงขึ้นทุกชนิดเลยค่ะ กล้วยน้ำว้า หวีละ 40-50 ไซส์ปกติมาก หวีใหญ่หน่อย 60 กล้วยหอม แบบผอมๆไม่ค่อยสวยแถวบ้านขายหวีละ 80 สวยขึ้นนิดนึงแต่ยังไม่อลังมาก 100 บาทขาดตัว ถ้าอลัง 120 ช่วงก่อนเข้าใจว่าแพง
อาฟเตอร์ clap
เวลาไหว้เจ้าเค้าไหว้ด้วยกล้วยน้ำว้าได้มั้ยครับ หรือต้องกล้วยหอมเท่านั้น
สารทจีนที่ผ่านมา ที่บ้านมีกล้วยน้ำว้าเครือใหญ่ออก แต่พ่อก็ไปตลาดซื้อกล้วยหอมทองหวีใหญ่มาไหว้อยู่ดี ตัวผมไม่ได้มีปัญหาอะไรหรอกเพราะชอบกินกล้วยหอม ไม่ชอบกล้วยน้ำว้าอยู่แล้ว แต่ก็สงสัย เลยถามว่าไหว้ด้ว
สมาชิกหมายเลข 988623
กล้วยออกหวีน้อยทำอย่างไรให้ออกเยอะๆคะ
สวัสดีค่ะ ที่บ้านปลูกกล้วยทั้งกล้วยไข่ กล้วยน้ำว้า และกล้วยหอม แต่แต่ละเครือมีแค่ 3-4 หวีเองค่ะ ไม่ทราบว่าต้องบำรุงด้วยอะไร หรือมีวิธีอะไรทำให้ออกมากกว่านี้มั้ยคะ หรือจะเป็นเพราะกอเก่าคะ กอนึงแตกหน่อม
หมาดำน่ารัก
เวลาซื้อกล้วยคุณชอบซื้อแบบทั้งหวี ฉีกแบ่งขายจากหวี หรือซื้อเป็นลูกๆกันคะ?
จขกท. ชอบซื้อเป็นหวี จริงๆต้องบอกว่าชอบซื้อทีละ 2-3 หวี อยู่คนเดียวนะ แต่กินเยอะ กินทีเป็นหวี เล่าให้เพื่อนฟัง เพื่อนบอกคนบ้าอะไร อยู่คนเดียว ซื้อกล้วยหอม 3 หวี พวกเขาซื้อทีละลูก หรือเป็นกองเล็กๆ แพคเ
สมาชิกหมายเลข 929079
เด็กน้อยอยู่ดีๆก็คิดอยากทำสวนกล้วย รบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำผมทีครับ
ผมอายุ 24 ปีครับมีที่ดิน 3 ไร่ตอนนี้ปลูกอ้อยทิ้งไว้ตอแรกได้ 30 ตันราคาประมาณ 30000 บาทหักทุนเหลือแค่ 10000 ผมคิดว่าไม่คุ้มเลยครับทั้งปีได้เงินแค่นี้ ในตอนนี้ผมเลยอยากลองปลุกกล้วยหอมทองครับ ทำมัยถึงคิ
สมาชิกหมายเลข 1078248
‘กล้วยเซเว่น’ สินค้าบ้านๆ ขายได้วันละ 530,000 ลูก ต่อยอดทำกล้วยปิ้ง-ข้าวต้มมัด อุดหนุนเกษตรกร 2,200 ราย
‘กล้วยเซเว่น’ สินค้าบ้านๆ ขายได้วันละ 530,000 ลูก ต่อยอดทำกล้วยปิ้ง-ข้าวต้มมัด อุดหนุนเกษตรกร 2,200 ราย https://www.facebook.com/share/17HnkY14JK/?mibextid=wwXIfr ขายได้หลักแสนลูกต่อวัน!
สมาชิกหมายเลข 2933266
เปิดสถิติ “กล้วยเซเว่นฯ” ช่วยเกษตรกร 2,200 ราย จาก 43 จังหวัด เฉลี่ยซื้อวันละ 530,000 ลูก
เปิดสถิติ “กล้วยเซเว่นฯ” ช่วยเกษตรกร 2,200 ราย จาก 43 จังหวัด เฉลี่ยซื้อวันละ 530,000 ลูก.“กล้วย” ไม่ได้เป็นเพียงผลไม้ประจำบ้านของคนไทยเท่านั้น แต่ยังเป็นหนึ่งในพืชเศรษฐกิจที่ส
Magpies
กล้วยไข่ของไทยหวานหอมอร่อยที่สุด
นอกจากกินสดทีละเป็นหวีแล้ว ผมยังชอบขนมที่ทำจากกล้วยไข่
สมาชิกหมายเลข 6902641
กล้วยเทพพนม
เทพพนม เทวดายังประนมมือไหว้ คนขายก็เลยเอามาเป็นจุดขาย กล้วยมงคล "กล้วยเทพพนม" กล้วยมงคลสายพันธุ์แปลก #กล้วยเทพพนม ,กล้วยกุ้ง,กล้วยแดง ชื่อวิทยาศาสตร์ Musa (ABB Group) ‘Thepanom&rsq
ต้นโพธิ์ต้นไทร
เคยกินกันไหม กล้วยเล็บมือนาง !!
ส่วนตัวชอบกินมาก เจอที่ไหนจะซื้อตลอด แต่ไม่ค่อยมีขายทั่วไปเหมือนกล้วยหอม กล้วยไข่และกล้วยน้ำว้า กินครั้งแรกเมื่อเกือบ 20 ปีที่แล้ว ตอนแรกยังคิดว่ามันคือกล้วยหอมลูกเล็ก ส่วนรสชาติจะคล้าย กล้วยไข่+กล้
สมาชิกหมายเลข 8673641
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ
รัฐบาล
ผลไม้
บนสุด
ล่างสุด
อ่านเฉพาะข้อความเจ้าของกระทู้
หน้า:
หน้า
จาก
แชร์ : 3
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่
ยอมรับ
นายก เคยแนะให้คนไปปลูกกล้วยหอม เนื่องจากราคาดี ใช่ป่าว
กล้วยน้ำว้า ก็ 10 -20 บาท
แบบนี้จะคุ้มทุน หรือเปล่า ทำไม ท่านแนะนำ ให้คนทำแต่ละอย่าง ไม่ได้ดูตลาด เลยหรือ