ราคา canon 750d 760d จะลงอีกไหมคะ

กระทู้คำถาม
เดิมใช้ a5100 ค่ะ แล้วมีอาการกดชัตเตอร์ไม่ได้ ออโตโฟกัสปกติ ศูนย์เสนอราคาซ่อมมาที่ 1300 บาท ไม่ได้แพงอะไรค่ะ เพียงแต่ว่ามันเป็นอาการที่คิดว่าไม่ใช่อาการปกติที่จะพบได้บ่อยๆ เพราะเข้าศูนย์อะไหล่ก็ยังต้องสั่งมาจากสิงคโปร์ ใช้เวลาประมาณหนึ่งอาทิตย์ ด้วยความกังวลว่ามันอาจจะมีอะไรที่เกิดขึ้นได้อีกในอนาคต เลยคิดว่าอยากจะขายกล้องตัวนี้ไปก่อนที่จะเจอเหตุการณ์อะไรอีกในอนาคต แล้วตัวเรามีกล้องตัวเดียว ถ้าดันมาพังจังหวะที่เราจำเป็นต้องใช้กล้อง คงไม่โอเคมากๆ

ทีนี้แต่เดิมสนใจอยากจะข้ามไป dslr เป็นทุนเดิมอยู่แล้วค่ะ ที่มองไว้ก็คือ 750d เดินไปสอบถามราคาตามร้าน เจออยู่ร้านนึง ได้ที่ 22500 พร้อม kit 18-55  แต่ร้านนำเสนอตัว 8000d มากกว่า อยู่ที่ราคา 26200 พร้อม kit 18-55 กับ 55-200 ซึ่งสนใจตัวหลังค่อนข้างมาก ประกันร้าน 1 ปีทั้งคู่ แต่ก็ได้ราคาขนาดนี้อยู่ร้านเดียวค่ะ แต่เพื่อนบอกว่า เดือนหน้า 800d จะเข้าไทย ราคามีสิทธิ์จะลงกว่านี้หรือเปล่า

แล้วถ้าเป็นตัว 8000d มีปัญหาหลังหมดประกันแล้ว ศูนย์ canon สามารถแก้ปัญหาได้มั้ยคะ อะไหล่ข้างในมันเหมือนกันไหมคะ แค่ชื่อรุ่นที่ต่างกันเท่านั้นจริงๆ สามารถซ่อมกันได้ไม่มีปัญหาใช่มั้ยคะ
แสดงความคิดเห็น