ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับการเปลี่ยนงานใหม่หน่อยคะ

สวัสดีคะ เพื่อน ๆ พี่ๆ น้อง ๆ ทุกท่าน เข้าเรื่องเลยนะคะ

อยากปรึกษา สอบถาม ความคิดเห็นเพื่อน ๆ หน่อยคะ พอดีไปฝากประวัติการทำงานไว้ แล้วมีบริษัทหนึ่งเรียกมาสัมภาษณ์งานคะ แล้วเกิดได้
เลยเกิดการลังเล รักพี่เสียดายน้องคะ เรามีความกลัวด้วย อยากได้ความคิดเห็นดี ๆ จากเพื่อนวัยทำงานคะ เราจะเปรียบเทียบให้ฟังนะคะ

บ.เดิมที่เราทำงานอยู่นะคะ
บ.ญี่ปุ่น ผลิต อะไหล่ยานยนต์ เพิ่งเปิดกิจการได้ 3 ปีกว่าแล้วคะ มี บ.แม่อยู่ที่ญีปุ่น
เงินเดือน  : 20k
สวัสดีการ  :  ค่ารถ  1800   ค่าอาหาร 800  เบี้ยขยัน 450-1000 บาท/เดือน โบนัสมีทุกปี
การเดินทาง : ไม่ไกลมาก แต่รถโคตรจะติดเลย ไม่มีรถรับส่ง
เพื่อนร่วมงาน : คนน้อยคะ ต่างคนต่างอยู่ ไม่ได้สนิท คุยได้เรื่อยเปื่อย
จริงๆ บ.นี้ดีในระดับหนึ่ง ดีของเราคือสบาย นายใจดี ไม่เรื่องมาก แต่เป็นคนไทยมากกว่าที่เรื่องมาก
แต่เราอยู่มาจะสองปีแล้ว งานยังไม่มีการผลิตเลย มีแต่เล็กน้อยมาก อาจจะเป็นเพราะเพิ่งเริ่มกิจการ
แล้ว บ. ญี่ปุ่นเค้าก็จะทำการซื้อขายกับญี่ปุ่นอยู่แล้วคะ แต่รอนานมาก เราเลยหางานใหม่คะ  
แต่คะ เพิ่งทราบมาว่าจะมีงานผลิตในช่วงเดือน พ.ค. นี้แบบเต็มรูปแบบ

บ.ที่เราได้งานใหม่นะคะ
เป็น บ.ญี่ปุ่นเหมือนกัน ญี่ปุ่นจ๋าเลย เปิดกิจการมาได้ 5 ปี แล้วมี บ.แม่ที่ญี่ปุ่นเหมือนกัน มีชื่อเสียงมากว่า 100 ปี
ผลิตอะไหล่ยานยนต์ ส่งตรงให้ บ.ยานยนต์ชื่อดังคะ ภาพลักษณ์โดยรวมดูโอเคมากคะ
เงินเดือน ที่เค้าให้ : 24K
สวัสดิการ : มีรถรับส่ง มีเบี้ยขยัน 500 / เดือน โบนัสสองครั้งต่อปี  ในอนาคตเห็นบอกว่าจะมีกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ
การเดินทาง : ถ้ามีรถรับส่ง สบายใจคะ ไม่สายแน่นอน
เอาตรง ๆ ที่ไปสมัครบ.นี้ เพราะชอบตรงมีรถรับส่งนี่แหล่ะคะ แล้วก็ดูมีงานเยอะ

หากเป็นเพื่อนๆ จะเลือกงานใหม่หรือว่าจะยังทำอยู่ที่เดิมคะ หรือมีความคิดเห็นเพิ่มเติมบอกเราได้เลยนะคะ
คือเราก็ปรึกษาที่บ้านแล้ว ก็โดนบ่นนิดหน่อยว่า ไม่คิดจะอยู่เป็นคนเก่า คนแก่บ้างเลยเหรอ เปลี่ยน 2ปีครั้งเลยนะ
แต่ทำไงได้ ก็เงินเดือนที่ได้มันยังไม่น่าพอใจเลย สิ่งหลักของเราคือเงิน และอนาคตที่ดีอะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยคะ  
ด่าได้แต่อย่าแรงนะ เค้ากลัวเม่าเหม่อเม่าเหม่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่