ไปทำอะไรดี ที่ปีนัง : ไปถ่ายฟ้า ถ่ายฝน ถ่ายคน ถ่ายถนน ถ่ายอะไรก็สวย : )

อันนี้ขอรีวิวบ้านเมืองเค้าได้ไหมอ่ะ อยากให้เห็นว่าที่จอร์จทาวน์เป็นเมืองสีสด ถ่ายอะไรก็สวยไปหมดเลย กดมั่วๆยังสวยเลยค่ะ 555
อยากให้เพื่อนๆลองมา ใครที่คิดว่าปีนังไม่มีอะไรโปรดคิดใหม่ด่วนๆเลยนะคะ
เราก็มาด้วยความไม่คาดหวัง แค่อยากหาทริปอะไรเบาๆ3วัน2คืนแค่นั้น
ไปๆมาๆเลยปักหมุดมาที่นี่ มีทั้งStreet Artเกร๋ๆ บ้านเมืองสีสด คาเฟ่ฮิปๆ ร้านศิลปะ เที่ยวกันมาหลายแนวล่ะ ลองเที่ยวแนวศิลปินกันดูบ้าง love
คนไม่มีอะไรทำก็มีให้ทำค่ะ เชื่ออีช้อยเถอะ มาม่ะๆ อมยิ้ม16

สำหรับทริปนี้เราอยู่แต่ในจอร์จทาวน์นะคะ ไม่ได้ไปไหนไกล เวลาน้อยใช้สอยประหยัดค่ะ ^^
สำหรับใครที่อยากตามเก็บภาพStreet Art คืออยากจะบอกว่าหาไม่ยากเล๊ยยยยยย สักนิด แล้วก็สามารถเช่าจักรยานปั่นเล่นได้ทั่วเมืองเลยค่ะ
ชิวมากกกกกกกกก (แต่แนะนำให้ปั่นแค่โซนท่องเที่ยวนะคะ จากLove LaneไปจนถึงตรงStreet Art เพราะในเมืองเค้าค่อนข้างจะขับกันเร็วนะคะ อันตราย)

สำหรับแผนที่ในการตามเก็บนะคะ

มันอยู่แถวๆเดียวกันหมดเลยค่ะ หาไม่ยากค่ะ (แต่ส่วนมากจะมีรถมาจอดขวาง) 55555

เช่าจักรยานล่ะ พร้อมลุยยย (ราคาต่อวันจะอยู่ประมาณ150บาทนะคะ) เช่าได้ตั้งแต่8โมงเช้า-2ทุ่มเลยค่าาา

เจออันแรกแล้ว เดี๊ยวอันต่อๆไปก็จะตามมาค่ะ

ปั่นบ้าง เดินบ้าง สลับกัน แป๊บๆผ่านไปครึ่งวันแล้วววววว ว่าแล้วก็ไปคาเฟ่กันดีกว่า
อันนี้เป็นร้านแนะนำเลยนะคะ เพราะว่าเค้าเป่าฟองนมได้น่ารักมว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ชื่อร้าน Coffee on the Table
สำหรับผู้ที่กำลังตามหาผลงานศิลปะ 3D art บนถ้วยกาแฟและช็อคโกแลตสุดโปรด ขอเชิญได้ที่นี่ มีบริการอาหารสไตล์อิตาเลี่ยน และอาหารสเปน และเป็นที่นิยมเมนูกาแฟและช็อคโกแลต 3D art หลากหลายเมนู ได้แก่ Cappuccino, Café Mocha, Café Latte, Vanilla Latte, Hazelnut Latte, Caramel Latte, Chocolate Milk, Vanilla Chocolate, Hazelnut Chocolate และ Caramel Chocolate และเบเกอรี่อย่างช็อคโกแลตเค้ก ห้ามพลาดโปรโมชั่นสุดคุ้มสำหรับมื้อกลางวัน Set Lunch และ hi-tea ในราคา 18.80 ริงกิต อมยิ้ม17

ดูเอาเองเถอะว่าน่ารักขนาดไหนนนนน

ไม่ผิดหวังเลยจริงๆค่ะ lovelove

พักกินขนมกันแล้วก็ไปต่อ เดินเข้า Little Indiaปุ๊บ มีแต่เสียบีบแตร ดูสมจริงมากกกกก เปิดเพลงอินเดียไปตลอดซอย

ต่อไปเราจะพาชมเมืองค่ะ เดินไปเรื่อยๆ ไม่มีเป้าหมายเลยค่ะ คือสวยไปหมด มือลั่นทุกๆ200เมตร

ที่นี่ไม่ต้องพูดเยอะค่ะ ดูภาพกันเอาเองเนอะ เราชอบมากๆเลยยย

ในส่วนของอาหารการกิน ถ้าใครชอบข้าวมันไก่ เราว่ารอดนะ เพราะเราชอบมากค่ะ
ตามหาจนเจอสูตรฮกเกี้ยนในตำนาน 555555 ไม่ได้กินไม่กลับด้วยเอ้าาา

หน้าตาแปลกๆ ไก่ไม่ต้ม แต่อร่อยมากกกกกกก (พิกัดอยู่แถวๆซอยLove Lane) พอดีเราพักตรงนั้นค่ะ ห่างจากคอมต้าแบบเดินไปได้ค่ะ
แล้วก็เดินไปStreet Artได้ด้วย จริงๆแทบจะไม่ต้องใช้จักรยาน แต่ดูGPSพลาด ก็ได้บรรยากาศไปอีกแบบดีค่ะ

เดี๊ยวนะ พาเพื่อนๆหลงทางงงงง ขอดูแผ่นที่แป๊บบบ 5555555

แล้วก็นั่งรถเมล์ไปดูพระอาทิตย์ตกดินกันที่ปีนังฮิลล์ อย่างสวยยย อมยิ้ม07

นั่งรถเมล์กลับลงมา (รถเมล์ที่จอร์จทาวน์ดูง่ายมากค่ะ จะมีท่ารถอยู่หลังตึกคอมต้า ไปถึงก็ถามจนท.ได้เลย)

ข้างบนอากาศเย็นมากกกกกกกก ใครมาถึงนี่ต้องขึ้นนะ รถก็เสียวกว่าที่ขึ้นเดอะพีค ฮ่องกงอีกค่ะ สนุกมากๆเลย เหงื่อตก 55555

พระอาทิตย์ตกดินแล้วก็มาต่อกันที่ Love Lane อาหารถูกปาก ไวน์ถูกกก เครื่องดื่มไม่แพงนะ บรรยากาศเหมือนข้าวสาร

เห็นเค้าเขียนกัน เขียนบ้างงงง 5555 ที่นี่เราได้เจอเพื่อนใหม่ด้วย เลยได้เที่ยวด้วยกัน เดี๊ยวรอจัดทริปอินเดียน้าาา อิอิ

เอ้าาาา โชนนนนนนนนนนน เม่าบัลเล่ต์

สำหรับที่พักในปีนังเราพักที่นี่ค่ะ http://www.booking.com/hotel/my/ryokan-muntri.th.html?aid=357002;label=gog235jc-hotel-XX-my-ryokanNmuntri-unspec-th-com-L%3Ath-O%3AwindowsSnt-B%3Achrome-N%3AXX-S%3Abo-U%3AXX;sid=06ea6bcdc2ae018af6635d39fd0760ee;dist=0&sb_price_type=total&type=total&

ไปไหนก็สะดวกนะคะ แถมร้านLove Laneนี่ตั้งอยู่ปากซอยเลยค่ะ คึกคักทั้งคืน 5555555
มีร้านนึงตั้งอยู่ในซอยนี้ เป็นร้านที่ส่งโปสการ์ดถึงตัวเองในอนาคตได้ จะอีก5ปี หรือ10ปี เขียนไว้ค่ะ เดี๊ยวเจ้าของร้านเค้าจะส่งมาให้
เราชอบมากเลย ไอเดียดี จริงๆร้านน่ารักๆเยอะมากนะคะ แต่ที่นี่เวลาเข้าไปในร้านจะห้ามถ่ายรูป คงกลัวโดนคนเลียนแบบ

น่ารักจริงๆ

จบแล้วสำหรับทริปปีนัง ไม่ต้องมาทำอะไรก็ได้นะ แค่มาเดินชมเมืองก็ฟินแล้วยูววว์

แล้วเราจะกลับมาอีกแน่นอนนน บะบายยย อมยิ้ม22

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่