สอบถาม เลนส์ olympus 14-42 ล็อค เอาตัวไหนดีระหว่างโอลิมปัสตัวเดิมกับพานา 14-42

สอบถาม เลนส์ olympus 14-42 ล็อค เอาตัวไหนดีระหว่างโอลิมปัสตัวเดิมกับพานา 14-42 อ่ะค่ะ
จะเอาโอลิมปะสตัวเดิมก็กลัวเจอปัญหาเดิม แต่ชินกับมันไปแล้ว ชอบหน้าตามันด้วย แต่กับพานา 14-42 มันมีข้อดีข้อเสียต่างจากโอลิมปัสยังไง ดีกว่ายังไงคะ แตกต่างกันมากมั้ยเวลาใช้ ความรุ้สึกแตกต่างกันแค่ไหน

ส่วนตัวใช้ถ่ายรูปทั่วไปเวลาไปเที่ยวเฉยๆอ่ะค่ะ
มีโอลิมปัสที่เป็นแพนเค้ก f2.8 อยู่ 1 ตัวตอนนี้ใช้เเทนเลนส์ที่ล้อค แพนเค้กตัวนี้แทนคิทได้ไหมคะในระยะทั่วๆไปไม่เกี่ยวกับการซูมอ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ปล.อยากเห็นไฟล์ภาพของพานาฯ
ปล. ใช้กล้อง olympus omd em10 ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่