กล่องรับดาวเทียมยี่ห้ออะไร สามารถดูเทนนิสแบบ Full HD ได้บ้างครับ

สวัสดีครับ

คือที่บ้านผมสมัยก่อน พ่อเคยติดจานดาวเทียมแบบ move ได้  จานใหญ่  (C-Band)
ตอนที่พ่อใช้ (ดูบอล)  เคยไปเปิดให้พ่อดูบ้าง  จำได้ว่า "มันสามารถ Scan หาสัญญาณได้"

ตอนนี้ผ่านมาหลาย 10 ปี  จานก็ยังอยู่ที่เดิม  แต่ตัว Receiver  (เป็นยี่ห้อ Samart) ไม่ทราบว่า จะยังใช้ได้หรือเปล่า
เพราะถอดทิ้งไว้นานแล้ว  

ตอนนี้ผมอยากจะนำกลับมาใช้ใหม่  เพราะบางทีมีปัญหาเรื่องสัญญาณอินเตอร์เน็ต
อยากดูเทนนิสแบบ Full HD (ไม่ดูหนังครับ ดูกีฬาล้วนๆ)

เลยอยากสอบถามท่านผู้รู้ เป็นข้อๆ ดังนี้ครับ

1. ผมควรจะซื้อจานเป็นชุดใหม่  หรือว่าใช้ชุดเดิมครับ

2. กรณีการแข่งขันเทนนิส มีขึ้นพร้อมกันในเวลาเดียวกัน   ถ้าผมต้องการเก็บไว้ทั้ง 2 ช่อง  คือบันทึกไว้  ผมต้องมีจานรับ 2 ชุด หรือ Reciever 2 ตัวหรือเปล่าครับ

3. ผมควรใช้กล่องรับแบบไหนครับ ที่สามารถดูเทนนิสแบบ Full HD ได้ทุกแมทช์

4. เราจะรู้ได้อย่างไรว่า ดาวเทียมดวงไหน กำลังฉายรายการอะไรอยู่

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณทุกท่านมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่