อยากทำจอทีวีให้เป็นจอโฆษณาหน้าร้านเองคับ

พอดีอยากได้จอภาพโฆษณาตั้งไว้ที่หน้าร้านคับ เลยหาข้อมูลดู เค้าเรียกอะไรแบบนี้ว่า Digital Signage
มีหลายๆ ร้านที่ทำเป็นชุดขายก็มี หรือแบบขายเฉพาะกล่อง แล้วต้องซื้อทีวีเองก็มี
คุยกับเซลส์หลายท่าน คุยไปคุยมา ได้ความว่ามี 2 แบบที่เค้าใช้กันอยู่
1.เป็นระบบ android แล้วต่อเข้ากับทีวีผ่านสาย HDMI การใส่ข้อมูลหรือปรับการแสดงผลทำผ่านเว็บไซต์ แบบนี้มีค่าบริการตลอดการใช้งานคับ
2.เป็นระบบ window ต่อเข้ากับทีวีผ่านสาย HDMI เช่นกัน โดยใช้โปรแกรมสำเร็จรูปในการจัดการข้อมูลที่จะโฆษณา
ผมสงสัยว่า
1.ถ้าซื้อทีวีที่เป็น Smart TV แบบ android หรือซื้อกล่อง Android มาใช้ จะใช้ได้ไหม แต่ก่อนอื่นต้องหาคำตอบก่อนว่า App ที่จะต้องใช้มีให้ดาวน์โหลดใน Google Play หรือป่าว
2.ถ้าซื้อทีวีมาแล้วใช้คอมพิวเตอร์เป็นตัวควบคุม
2.1 เราจะใช้งานคอมเครื่องนั้นพร้อมกับที่เราโฆษณาในเวลาเดียวกันได้หรือป่าว โดยใช้โปรแกรมแยกจอภาพแล้วเปิดโปรแกรมเล่นวิดีโอ หรือ PowerPoint ไปพร้อมๆ กัน แล้วจัด layout ของหน้าจอตามแบบของเรา
2.2 มีโปรแกรมสำเร็จรูปที่ใช้บริหารจัดการอะไรแบบนี้ให้เราดาวน์โหลดมาใช้ฟรีไหมคับ

มาแลกเปลี่ยนข้อมูลกันนะคับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่น เพราะเท่าที่ดูแบบสำเร็จรูป ราคาในตลาดค่อนข้างแรง คือหลักหมื่นขึ้นไป น่าจะไม่เหมาะกับธุรกิจเล็กๆ ที่ต้นทุนโฆษณาเราไม่หนาขนาดนั้น
ถ้ารู้ knowhow หวังว่าจะช่วยหลายๆ ท่านในการทำโฆษณาเองแบบ DIY ได้นะคับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่