คนสร้างเกมส์ SAO คายาบะ อากิฮิโกะ อยากรู้ว่าต้องเรียนสาขาไหนในมหาลัยหรือต้องเรียนด้านไหน ต้องรู้หรือเก่งเรื่องอะไรบ้าง?

ผมเป็นเด็ก ม.6 คนนึง (Dek60) ที่กำลังหาเป้าหมายจริงๆของตัวเองอยู่
ในชีวิตเราต้องการอะไร อยากทำอะไร
สิ่งที่สำคัญกับเป้าหมายตอนนี้คือ ความสามารถในการสร้างเกมส์
ผมอยากทำได้อย่าง คายาบะ อากิฮิโกะ ที่เป็นคนสร้าง SAO

แต่เป้าหมายจริงๆ ไม่ใช่แค่สร้างเกมส์ที่สุดยอดได้อย่าง SAO
แต่สิ่งนั้นเป็นกุญแจสำคัญที่จะทำให้ผมไปถึงเป้าหมายที่แท้จริง

ผมอยากรู้ว่า ผมต้องเรียนสาขาไหนในระดับมหาลัย ต้องมีความรู้เรื่องไหนบ้าง ด้านไหนบ้าง ถึงจะสร้างเกมส์แบบ SAO ได้
ผมรู้ว่าการเรียนตามหนังสือ อาจารย์ หรือที่มหาลัยสอน อาจไม่พอที่จะสร้างเกมส์แบบ SAO ได้
เลยอยากจะรู้ว่าต้องมีความรู้หรือพื้นฐาน ด้านไหน เรื่องอะไรบ้าง เพื่อเอาไปพัฒนาจนผมสร้างเกมส์ได้อย่าง คายาบะ อากิฮิโกะ

แล้วในการสร้างผมต้องมีอะไรบ้าง เช่น เงินทุนขั้นต่ำประมานเท่าไหร่ เพื่อนร่วมทีมในการสร้างเกมส์ หรือประสบการณ์มากในระดับไหน
หรือต้องเตรียมตัวยังไงบ้างคับ

Ps. ตอนนี้ผมลังเลว่าจะเลือกเรียนอะไรอยู่ 2 สาขา คือ วิทยาการคอม กับ คอมพิวเตอร์แอนิเมชั่น(มีเอกเกมส์)

ขอเพิ่มนะคับ ผมขอตัดเรื่องการสร้าง Nerv Gear ออก ผมใช้ประโยคครุมเครือไปขอโทษด้วยคับ ผมอยากจะรู้ว่าต้องเรียนด้านไหนถึงสสร้างเกมส์ดีๆเกมส์นึงได้ โดยเปรียบเทียบเกมส์ดีๆเป็นSAO สร้างโดยผมเป็นคนคิดคอนเซปอ่ะคับแล้วอยากทำระบบทำภาพให้ได้ดั่งใจเหมือนที่คิดไว้ในหัว มีคนอื่นช่วยก็ยิ่งดีคับ ผมคิดว่าคงทำคนเดียวไม่ไหว แต่กลัวว่าพอคนอื่นช่วยทำแล้วไม่ได้แบบที่ผมต้องการ เลยอยากมีความรู้ไปเสริมจุดนั้นเผื่อเราจะได้ช่วยเขาทำได้ในส่วนที่บกพร่อง
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
กลไกที่แตกต่างจากเกมส์ในปัจจุบัน กับ ในการ์ตูนหลักๆ ก็คือตัว Nerv Gear
ที่สามารถเชื่อมต่อรับ/ส่งข้อมูลกับประสาทการรับรู้ของคนเรา

ตรงนี้คงต้องใช้ความรู้ด้าน ระบบประสาทของคนเราว่าจะส่งผ่านข้อมูลยังไง เอาอะไรส่ง
ซึ่งความรู้ตรงนี้ ไม่รู้ว่ามีมากน้อยแค่ไหน  
ผมเคยเห็นแค่สั่งการอะไรบางอย่างโดยคลื่นสมอง(ไม่แน่ใจว่าของจริงหรือคอนเซ็ป) กับเครื่องสแกนดูการทำงานของคลื่นสมอง
แต่ ส่งข้อมูลเข้าสู่สมองโดยตรง ไม่ผ่าน หู ตา จูมก หรือผิวสัมผัสเนี่ย ยังไม่น่าจะมี  -*-
เพราะงั้นก็คงไม่มีที่ไหนสอนอ่ะครับ ต้องไปศึกษาเอง ทำได้รางวัลโนเบลด้าน Bio engineering คงไม่ไปไหน : )
ถ้าจะเริ่มต้นคงต้องไปเรียนทางพวก Bio -Sci แหละมั้ง

ส่วนเรื่องสร้างเกมส์นี่เยอะแยะครับ แต่ว่าไม่ได้เรียนคณะเดียวจบแน่ๆ ถ้าจะเอาองค์ประกอบของเกมส์ครบหมดอย่างนั้น

ส่วนเรื่องเงินทุนนี่ไม่ทราบเหมือนกัน  แต่ไม่สำคัญหรอก
ถ้าจขกท. สามารถมองเห็นความเป็นไปได้ แล้วมีวิธีการ มี คอนเซ็ปแล้วล่ะก็เรื่องเงินผมว่าปล่อยเป็นหน้าที่ของคนอื่นได้ ๕๕๕+
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่