โรงไฟฟ้าถ่านหิน ประชาชนควรจะเชื่อใคร ให้ไม่เจ็บใจที่หลัง?

กำลังเป็นกระแสร้อนแรงเรื่อง ‘สร้าง’ หรือ ‘ไม่สร้าง’ โรงไฟฟ้าถ่านหินที่จังหวัดกระบี่
วันก่อนเห็นท่านนายกตู่บอกให้สร้าง 3 วันต่อมาบอกให้ทบทวน ประชาชนอย่างผมเลยงงว่า
เรื่องนี้มันเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาง่ายๆ แบบนี้หรอ? ผมลองไปติดตามอ่านข้อมูลจากช่องทางและสื่อต่างๆ
มีทั้งนักวิชาการ NGO และตัวแทนจากภาครัฐ ทั้งกระทรวงพลังงาน และ กฟผ. ออกมาพูดเรื่องนี้ในมุมของตัวเองเยอะแยะจนมึนไปหมด
ประชาชนอย่างเราๆ จะรู้ได้อย่างไรว่าอะไรจริงอะไรไม่จริง เพราะเดี๋ยวนี้ ข้อมูลส่งต่อๆ กันมามีเยอะมากกกกก
โดยที่ไม่มีใครจำเป็นต้องออกมารับผิดชอบว่าตัวเองเป็นคนพูด
ในตามหลักความเป็นจริงแล้ว อย่างน้อยๆ ผมว่าเราก็ควรต้องเลือกที่จะเชื่อถือคนที่มีความน่าเชื่อถือ
เช่น มีความรู้ ศึกษาเล่าเรียนมาทางด้านนั้นโดยตรง มีประวัติการทำงานในเรื่องที่ออกมาให้ข้อมูล
และเป็นคนที่ใสสะอาด หรือเรียกได้ว่าเป็นคนดี พร้อมจะรับผิดชอบคำพูดของตัวเอง
จนผมไปอ่านเจอมาจากเว็ป http://www.zanzaap.com/2017/02/koryorsor2/

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ข้อมูลนี้จริงไม่จริงอย่างไรผมก็ไม่ทราบ แต่ถ้าข้อมูลเหล่านี้เป็นจริง
ผมก็งงว่า อ่าว NGO คนหนึ่งที่ออกมาเคลื่อนไหวแบบเข้มข้นอย่าง ประสิทธิชัย หนูนวล  
คนที่เติบโตและได้รับการศึกษามาด้วยเงินงบประมาณแผ่นดิน (กู้เงิน กยส. มาเรียน)
แต่กลับ ‘ชักดาบ’ หน้าตาเฉย อย่างนี้เข้าตำรา ไม่เบี้ยว ไม่หนี ไม่มี ไม่จ่าย
แถมยังสามารถใช้ชีวิตผ่านสื่อได้ทุกวัน แบบนี้ต้องเพิ่มคำว่า ‘ไม่อาย’ ไปด้วย
โดยไม่นึกถึงบุญคุณประเทศชาติที่ให้การศึกษา
แล้วแบบนี้เราจะเชื่อถือว่าออกมาต่อสู้เรื่องสำคัญอย่างเรื่องพลังงานไฟฟ้าแบบไม่มีอะไรซ่อนเร้นได้อย่างไร?
ยกเว้นว่า คุณประสิทธิชัยจะออกมาเคลียร์ตัวเองให้หายสงสัย
ผมไม่รู้เรื่องพลังงานไฟฟ้ามากนักหรอกครับ แต่ผมขอเลือกฟังคนที่น่าเชื่อถือดีกว่า ..
ไม่อยากตกเป็นเหยื่อและผมก็ไม่อยากให้ใครเป็นเหยื่อเช่นเดียวกันครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่