เมื่อก่อนใครได้มีโอกาสทาน ข้าวต้มเจ วัดไต่ฮงกงบ้างครับ อยากถามถึงส่วนผสม?

หลังวันไหว้ตรุษจีน บ้านผมก็จะยกโขยง
ฝ่าควันธูป และ น้ำตาเทียน
ไปไหว้สักการะ ศาลเจ้าไต่ฮงกง
และเคาะระฆัง

สมัยก่อนจะมีโต็ะข้าวต้มเจ จากมูลนิธิป่อเต็กตึ้ง
มาแจกฝั่งศาลเจ้าให้ทาน เป็นชามๆ

กาลเวลาผ่านไปก็ย้ายไปแจกฝั่งตรงข้าม
คือด้านหลังมูลนิธิฯ พร้อมขนมอี๋ สาคูเปลือกส้มจากเมืองจีน ที่อยู่ด้านใน

แต่ตอนนี้ ไม่มีการแจกข้าวต้มแล้ว
ข้าวต้มอร่อยมาก
เลยอยากหาสูตรมาทำทานเอง

พอจะจำได้ว่า มีถั่วลิสง เต้าหู้แห้ง
และผักที่เหมือนขึ้นช่าย ถ้าจำไม่ผิด

มีท่านพอจะจำได้บ้าง
หรือพอเดาได้ไหม ว่าใส่อะไรบ้างครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่