มี 50/1.8 STM อยู่จะซื้อตัวไหนเพิ่มดีครับ ตัวคูณ

สวัสดีครับผมขอคำแนะนำเรื่องการซื้อเลนส์เพิ่มหน่อยครับ ผมก็ไม่ได้มีฝีมืออะไรนะครับ เจออะไรก็ถ่ายๆ

จุดประสงค์คือเอาไปเที่ยวต่างประเทศ ถ่ายวิวถ่ายคนครับ  มีงบอยู่ประมาณ ไม่เกิน 3 หมื่น

ตอนนี้ใช้เลนส์ 50 กับ 100D อยู่ซึ่งผมชอบมากๆ มันละลายหลังได้ดีเลย แต่ว่า มันอึดอัดยังไงไม่รู้ครับเวลาถ่าย

เลยอยากจะได้เลนส์เพิ่มสักตัว มีแพลนว่าจะซื้อ 6D อยู่ แต่ ผบ.ไม่อนุมัติ และคิดว่าคงจะไม่ทันตอนไปเที่ยวเดือนเมษานี้ เลยคิดว่าจะเอาเลนส์ก่อนดีกว่า ส่วนกล้องไว้เดี๋ยวเก็บเงินซื้อตอนไปเที่ยวปีหน้า

ในใจมีอยู่ 3 ตัวครับ

1.EF 17-40/4L USM
2.EF 24-70mm f/4L IS USM
3.EF 24-105mm f/4L IS USM

อยากทราบจะเลือกตัวไหนดีครับ และตัวไหนที่ละลายหลังได้ดีกว่า 50 ไหมครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่