ชาวต่างชาติสามารถเป็นเจ้าของที่ดินในไทยได้แล้วเหรอคะ

สวัสดีคะ กระทู้นี้เป็นกระทู้แรก ผิดพลาดตรงไหนต้องขอโทษด้วยนะคะ  
คือว่ามีเรื่องรบกวนสอบถามเพื่อนๆ ค่ะ เรื่องชาวต่างชาติที่มาซื้อที่ดินในประเทศไทย
     เข้าเรื่องเลยนะคะ คือ ที่หมู่บ้านมีชาวต่างชาติมาซื้อที่ดินในหมู่บ้าน ตรงต้นทางเข้าที่นาชาวบ้าน ลักษณะที่ดินจะเป็นต้นซอย
ทางขวาติดคลองชลประทาน ถนน แล้วที่ดินชาวต่างชาติ ถัดไปก็จะมีบ้านอีกสองหลัง ถัดมาอีกก็จะเป็นที่นาชาวบ้าน และสวน
หลังจากที่ชาวต่างชาติมาซื้อที่แล้ว เขาไม่อนุญาติให้คนในหมู่บ้านผ่านเส้นทางถนนหน้าบ้านของเขาค่ะ  ทุกคนที่ผ่านจะถูกด่า  
ชาวบ้านส่วนใหญ่จะฟังภาษาอังกฤษไม่รู้เรื่อง ทุกคนได้แต่หัวเราะ ไม่เข้าใจ มีคนพอจะแปลได้ก็บอกชาวบ้านว่า เขาไม่อนุญาติให้ผ่านทาง เท่าที่ไปเจอกับเขามา (ภาษาอังกฤษไม่กระดิกนะคะ แต่พอจะเข้าใจได้นิดหน่อย) เขาคิดว่าที่ดินตรงถนนเป็นที่ดินส่วนบุคคลของเขา
ซึ่งความเป็นจริง ถนนเส้นนี้เป็นถนนดินดำนะคะ มีมานานแล้วตั้งแต่ยังเด็กๆ ก็ใช้ถนนเส้นนี้เดินเข้าออกกันเป็นปกติ ช่วงเทศกาลลอยกระทง
ทุกคนจะไปลอยกระทงซึ่งใช้เส้นทางนี้ไปลอยกระทงที่แม่น้ำปิง ไม่แน่ใจว่าจะเป็นที่ดินชลประทานหรือเปล่า ชาวต่างชาติอ้างหลักฐาน
จากกูลเกิลวิว บอกว่าเขาดูจากกูลเกิลแล้วที่ตรงนี้ไม่มีถนน  เพราะฉะนั้นที่ดินถนนตรงนี้คือที่ของเขา  คำถามของเราคือ

1.  เราต้องทำยังไงคะ เพราะตอนนี้ชาวบ้านที่ผ่านทางทุกคนจะโดนด่า ถึงขั้นบุกไปด่าถึงที่บ้าน
        มีการข่มขู่ทำร้ายร่างกายชาวบ้าน (ฝรั่งไปโวยวายบ้านชาวบ้าน ชาวบ้านไม่เข้าใจเลยไปหาคนมาแปลให้ คนแปลให้ประมาณว่า
        ห้ามผ่านอีกถ้าผ่านจะทำร้าย) ชาวบ้านไปแจ้งความไว้ข้อหาฝรั่งบุกรุกบ้านเขา  
   2. ฝรั่งสามารถยึดถนนที่ใช้มาตั้งแต่โบราณ มาเป็นที่ส่วนตัวและห้ามชาวบ้านผ่านได้ด้วยเหรอคะ
   3. กฏหมายไทยอนุญาติให้ฝรั่งถือครองที่ดินในประเทศได้แล้วเหรอคะ
   4. เราสมควรไปยุ่งไหม เพราะเราไม่ต้องผ่านตรงนี้ก็ได้ ที่ยุ่งเพราะสงสารชาวบ้าน แต่เพราะมีชาวบ้านไม่เยอะ ประมาณ 4-5 รายเท่านั้น
      ทำให้ชาวบ้านไม่สามารถทำอะไรได้ (ที่ถามเพราะกลัวคะ เราอยู่กับแม่สองคน แต่ส่วนใหญ่เราไม่ค่อยได้อยู่ แม่อยู่บ้านเป็นหลัก
      ก็เลยเป็นห่วงความปลอดภัยของแม่)
   5. เราพอจะทำอะไรได้บ้าง ไปแจ้งที่ดินได้ไหม หรือต้องแจ้งใครให้มาคุยกับฝรั่งได้บ้างคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่