[CR] ประสบการณ์ทำจมูกทรงธรรชาติม๊ากกมาก

กระทู้รีวิว
ขอเล่าถึงที่มาที่ไป และสาเหตุที่ทำให้มีโอกาสได้ไปทำก่อนนะคะ

เนื่องจากคุณแม่เป็นสาวชาวอีสานเลยทำให้ลูกสาวทั้งสามได้จมูกเล็กน่ารักกระจุ๋มกระจิ๋มมา
ส่วนพี่สาวคนโตได้พ่อมาค่อนข้างเยอะหน่อย เลยทำให้ดูจมูกโด่งกว่า แต่ก็ไม่มาก
พี่คนกลางของเรามีปมนิดหน่อย ตรงที่ญาติพี่น้อง เพื่อนบ้าน เพื่อน ครูที่ รร. มักพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า พี่คนกลางเราไม่น่ารักเท่าพี่น้อง
เรากับพี่คนกลางเรียนไล่เลี่ยกัน จึงทำให้เกิดข้อเปรียบเทียบเสมอ
แต่ด้วยความที่นางเป็นคนมุมานะ และรู้จักเก็บหอมรอมริด นางเก็บเงินค่าขนมจากคุณพ่อเป็นระยะเวลาหลายปี  
ตั้งแต่ช่วงม.ปลาย จนเข้ามหาวิทยาลัยก็ทำงานเสริมด้วย และสุดท้ายนางก็ได้ไปทำจมูก
นางเป็นคนเบิกทางให้พ่อแม่เปิดใจเรื่องศัลยกรรม ซึ่งช่วงนั้นนางก็ลองผิดลองถูก แล้วก็พัฒนาตัวเอง
เสริมเติมแต่งส่วนต่างๆมาเรื่อย จนปัจจุบัน นางสวยที่สุดในบ้านจริงๆ
ด้วยความที่พี่สาวเรานิสัยน่ารักมาก และนางก็อยากให้พี่น้องสวยขึ้นเหมือนนาง
นางจึงพยามชักชวนทั้งพี่สาวคนโตและเราไปทำจมูก
ราคาช่วงนั้นอยู่ที่1x,xxx ตอนนั้นด้วยความที่เรากลัวและไม่มีตัง 55555 เราจึงปล่อยมันผ่านไปก่อน

ผ่านมาสามสี่ปี เมื่อช่วงกลางปีที่แล้ว พี่สาวคนโตเราก็ตัดสินใจทำจมูกที่เดียวกับพี่คนกลาง
และอย่างที่คาดหวัง พี่สาวเราทั้งสองสวยขึ้นตามแบบฉบับของเขา
ทีนี้แรงกดดันเริ่มตกลงที่เรา จากน้องเล็กที่เคยน่ารักที่สุดในบ้าน คนก็เริ่มเฉยๆ
แต่จริงๆตัวเราไม่ได้เดือดร้อนกับขี้ปากใครหรอก55555 ก็คิดจะทำอยู่แล้วแหละ แต่พึ่งจบใหม่ ยังไม่เกิดสภาพคล่อง
ก็ยังไม่อยากเพิ่มภาระให้ตัวเองไงงง (แถสุดๆ จริงๆคือป๊อดค่ะ)

จนช่วงก่อนปีใหม่ เราเลื่อนๆ feed ใน Facebook และก็ได้เจอพี่คนนึงที่เราก็เห็นเขาขายโปรศัลยกรรมอยู่แล้ว
แต่โปรนี้มันเตะตาเรามาก ราคาดีมากๆ แล้วสเป็คซิลีโคน อะไรก็ตาม โดนใจเรากับเจ้เราทั้งหมด
- ทำจมูกแบบClose
- ซิลีโคนตั๊กแตน
- เลือกทรงได้ ไว้ปรึกษาคุณหมอก่อนทำ

ตัวอย่างรูปซิลิโคนที่เซลส่งรูปให้เราดู

โอ้วว วันของหนูมาถึงแล้วนาจา! เรารู้สึกว่า เออ ราคานี้เราไหว ผ่อนจ่ายเจ้ก็ได้ฟร้ะ5555 ก็เลยลองปรึกษาเจ้ดู
ซึ่งนางยินดีมากที่จะออกให้ก่อน แถมยังจ่ายค่ายาให้เลยด้วยไม่ต้องคืน
ทีนี้เลยต้องบอกพ่อแม่ แต่ด้วยพี่สาวปูทางมาดี รับคำด่าไปก่อนล่วงหน้าแล้ว 5555 จึงทำให้พ่อเราไฟเขียว
ต่อมาก็เป็นแฟน ซึ่งแฟนเราก็ไฟเขียวเช่นกัน แค่อยากให้ทำทรงธรรมชาติ
ตอนนั้นเราคิดว่าการตัดสินใจของเราเร็วมาก เราเจอโปรตอนเช้า 1ทุ่มเราโอนจองเลย และอีก5วันเราก็นัดทำเลย ดูเป็นคนใจง่าย อิอิ
หรือจริงๆก็อาจจะเป็นเพราะรู้จักตัวเองว่าถ้าตัดสินใจช้าจะเกิดความลังเลจนไม่ได้ทำซักที..น่ะ

ตั้งแต่วันที่จอง เราศึกษา อ่านรีวิว ประสบการณ์การทำจมูก เยอะมากๆ ข้อปฏิบัติ ข้อห้าม
และเราตั้งใจว่าเราจะต้องเคร่งครัดกับตัวเองมากๆ

-  เราอ่านเจอมาว่า มีหลายคน แนะนำให้ดื่มน้ำใบบัวบกก่อนทำจมูกสามวัน และหลังทำก็ดื่มไปจนถึงก่อนตัดไหม
หรือจะกินแบบแคปซูลก็ได้ เราเลยอ้อนให้แฟนพาไปซื้อน้ำใบบัวบกแท้ๆจากย่านเยาวราชบ้านนาง
-  เราไม่ค่อยเห็นความจำเป็นที่จะต้องซื้อคลูเจลมาประคบเย็น เราจึงเอาถุงซิปเล็กเติมน้ำ แช่ช่องฟรีส สี่ถุง เอาไว้ใช้เวียนกัน
(จริงๆแล้วเราขี้งกเองแหละ 55555 ใช้คลูเจลมันก็ดี )
-  มีคนแนะนำให้งดทานวิตามินล่วงหน้า3-5วัน ก่อนไปทำ บางเว็บก็บอกให้งดไปเป็นเดือนๆเลย จริงๆแล้ว ก็ควรงด ทานได้แค่วิตามินซี
เพราะวิตามินซีช่วงเสริมสร้างภูมิคุ้มกันเรื่องหวัด อย่างที่รู้ๆกันว่าทำจมูกไม่ควรทำขณะเป็นหวัด เพราะน้ำมูกทำให้แผลติดเชื้อได้
-  ส่วนเครื่องดื่มแอลกอฮอล์งดไปเลยจ้ะ! 5วันก่อนทำและหลังทำ3เดือน เลือดออกมากขณะทำจมูกไม่ใช่เรื่องเล่นๆเบยยน้าา

เข้าเรื่อง
ต่อจากนี้จะมีรูปนะคะ ปล.มีรูปหน้าสด ระวังสะเทือนหัวใจ

Day1 พอถึงวันทำ เราทำวันจันทร์ที่ 26 ธ.ค. 59 เราทำหลังเลิกงานเลย 555
วิธีการเตรียมตัวก็คือ ทานอะไรไปให้อิ่ม เพราะรอคิวก็นานอยู่แล้ว แถมยิ่งตื่นเต้น ร่างกายเผาผลาญเยอะ หิวไวมาก
เตรียมของกินง่ายๆไว้กินหลังทำด้วยก็จะดีงาม เราจองคิวไว้1 ทุ่ม แต่พอไปถึงคนเยอะมาก โปรที่จองเป็นโปรปีใหม่ด้วยแหละ
เราได้ทำตอน3ทุ่มนิดๆ ก่อนจะขึ้นเขียง หมอก็ออกมาคุยกับเราว่าอยากทำทรงไหน มีRef.มาไหม เราก็เอาให้หมอดู
และก็บอกว่าอยากได้ทรงธรรมชาติที่เข้ากับหน้าเรา

Ref. เรา แค่อยากได้ประมาณนี้ แต่จริงๆก้ไม่ได้มีในใจ

หมอก็จับๆจมูกดู ซึ่งปัญหาที่เจอคือ
1. รูจมูกเราไม่เท่ากัน แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสเพราะถ้าไม่มีใครมามองจากมุมเงยก็ไม่เห็น
2. เนื้อจมูกน้อย ฮัมพ์ใหญ่ ต้องตะไบ ซึ่งเราก็ไม่มีปัญหา
3. เราทำโด่งมากไม่ได้ มีโอกาสทะลุสูง ดีแล้วที่อยากทำทรงธรรมชาติ หมอไม่แนะนำให้ดันทุรังทำปลายพุ่ง

Before : เวลาถ่ายรูปต้องหามุมแสงและเงาช่วย 5555

พอถึงคิวทำ เราก็นึกถึงที่เราอ่านว่า “ฉีดยาชา เจ็บที่สุดแล้ว” โอ้โห้ ความกลัวมากจากไหนไม่รู้ทีนี้
นอนตัวสั่น พยามหยุดตัวเองแล้วนะ แต่ก็สั่นจนเตียงสั่น หมอกำลังเหลาซิลีโคนอยู่ก็แซวเรา
แต่ด้วยความเป็นมืออาชิพ เขาก็ชวนเราคุยจนเราลืมความกลัว
ทีนี้ก็ถึงเวลาฉีดยาชา ซึ่งจะบอกว่า เจ็บยิ้มๆเลยค้าบบ น้ำตาเล็ดเลยอะ เราโดน5จึ๊ก รู้สึกได้ถึงยาชาที่ไหลเข้ามา ความขมลงคอ
ใครที่เคยผ่านการผ่าฟันคุด ถอนฟัน หรืออะไรมาคงเข้าใจดี แต่เราอะตั้งแต่เกิดมา ยังไม่เคยโดนผ่า หรือถอนฟันเลย TT
เคยแต่หัวแตกซึ่งเด็กมากๆจนจำความรู้สึกของการโดนฉีดยาชาไม่ได้แล้ว ตอนนั้นfeel downมาก แต่ก็มาถึงขนาดนี้แล้ว ก็อดทนต่อไป
สักพัก ไม่ถึง15นาทีมั้ง ยาก็ออกฤทธิ์แล้วก็เริ่มทำ ซึ่งมันใช้เวลาทำเร็วมากๆนะเราว่า รวมๆตั้งแต่ขึ้นเตียงไม่ถึง40นาทีก็เสร็จ

ระหว่างทำ ก็ชาตั้งแต่คิ้วยันปากบน ไม่รู้สึกอะไรเลย ใครที่กลัว ไม่ต้องกลัวนะคะ มันไม่รู้สึกอะไรจริงๆ
แค่รับรู้ว่าหมอทำอะไรบ้างแต่ไม่ได้รู้สึกเจ็บจ้า หมอบอกว่าพื้นเพเราน่าจะเป็นคนช้ำง่าย หมอจับนิดเดียวก็ช้ำแล้ว
ต้องประคบเย็นถี่หน่อยนะ ตอนนั้นความกังวลมาเต็ม กลัวหน้าเขียว หมอเอากระจกมาให้ดู คือมองด้านข้างสวยมาก
แต่มองตรงแล้วดูไม่ออก ดูเบี้ยวๆด้วยซ้ำ แต่จริงๆแล้วมันไม่ได้เบี้ยว มันเป็นรอยช้ำ

ทำเสร็จปุ๊บLineบอกเจ้ เจ้บอกให้กินยาแก้ปวดที่เขาให้เลย ก็ทำตาม
ที่นี่มียาให้ ประกอบไปด้วย น้ำเกลือ เบตาดีน สำลีก้าน ยาแก้ปวดสำหรับ7วัน ยาแก้อักเสบฆ่าเชื้อสำหรับ2อาทิตย์
ยาลดบวมสำหรับ2อาทิตย์ และพี่เขาก็ให้ถุงน้ำแข็งไว้ประคบระหว่างเดินทางกลับด้วย บัตรนัด นัดตัดไหมอีก14วัน
หมอให้เราประคบเย็น5วัน ห้ามแผลโดนน้ำจนกว่าจะตัดไหม ระวังอย่าให้เกิดการกระทบกระเทือนบริเวณจมูก
งดทานของแสลง2เดือนหรือถ้าทำได้มากกว่านั้นก็ดี ห้ามทานอาหารรสจัดเด็ดขาด ระวังอย่าให้น้ำมูกไหล
สามารถกินยาลดน้ำมูกหรือแก้แพ้ได้หากมีอาการน้ำมูกไหล นอนกึ่งนั่งสองสามวัน ใช้หมอนล็อคคอ หลังจากนั้นก็นอนหมอนสูง
อย่าพึ่งนอนตะแคง ถึงจะเป็นซีลิโคนตั๊กแตน แต่ก็ต้องระวังไว้ด้วย แกะเทปติดจมูกได้วันที่3

แล้วแฟนก็พากลับบ้าน วันรุ่งขึ้นมาทำงานต่อจ้า 5555555
และปกติเราขี่มอไซด์ไปทำงานนะ ใส่หมวกเต็มใบ มันไม่โดนจมูกหรอก แต่คนรอบข้างกลัวแทน   

After : หลังทำเสร็จทันทีจ้า ดูเหมือนเอียง แต่มันบ่ใจ๊ยย

Day2
โอ้โหว้ ถ้าตัวฟ้านี่ไปเป็นนางเอกอวตารได้เลยจ้ะ 5555555 หว่างคิ้วจมูก หัวตา บวมมากๆ บวมหน้าตึงจนเห็นว่ารูขุมขนละเอียดอะ
ตลกมาก แฟนก็แซว เพื่อนก็แซว แต่ตอนนั้นเราแฮปปี้นะ คือทุกคนพยามไม่ให้เราเครียด
และที่เราปลื้มมากคือ วันที่2แล้ว รอยช้ำหลังการทำของเราแทบจางหายไปหมดเลย ใครๆก็บอกว่าเราช้ำน้อยมาก
หมอมือเบารึเปล่า ซึ่งก็ใช่ และเราว่าน้ำใบบัวบกก็ช่วยได้เยอะจริงๆ

Day2 : ไม่ค่อยได้ถ่ายเพราะก็กลัวหน้าตัวเองนิดๆ555

Day3 แม่จ้าวววว เป็นอวตารหน้าอ้วนอะ 555 วันนี้บวมสุดแล้ว มองอะไรไม่ค่อยถนัด แต่เราก็ยังไปทำงานนะ
นั่งประคบเย็น จิบน้ำใบบัวบกทั้งวัน พี่ที่ออฟฟิศเราเข้าใจ น่ารักมาก ตกเย็นมา อาบน้ำเสร็จก็ทำแผล ลอกเทปออกด้วยน้ำเกลือนะ
ค่อยๆลอกจากด้านล่าง ระวังๆด้วย

Day3 : ซ้ายตอนเช้า ขวาคือตอนเย็น หลังลอกเทปแล้วค่ะ

Day5 หน้ายุบอย่างเห็นได้ชัดแล้ว เริ่มใช้ชีวิตปกติได้ ยังหน้าตึงๆหน่อย ยิ้มลำบาก คนเริ่มทักว่าทรงสวย ตอนนั้นปลื้มมาก
ปีใหม่กลับไปให้พ่อแม่ดู พ่อแม่ก็โอเค เจ้ๆก็ปลื้ม

Day5 : ถ่ายกับพี่คนโตเรา ทำคนละหมอคนละที่น้าา

ช่วงก่อนตัดไหม เราทำความสะอาดแผลตามที่หมอบอกปกติทุกวัน แต่ไม่รู้ทำไม ไหมเราหลุดเอง เลือดไม่ออก แผลก็ปิดปกติ
แปลกใจมากก็เลยLineถามคลินิก พี่เขาก็บอกว่ามีความเป็นไปได้ ถ้าเลือดไม่ออกก็เป็นปกติ

Day14 ไปตัดไหม ไหมเหลืออยู่4เข็ม 5555555 ข้างละ2อ่ะ ตอนตัดไหมก็จี๊ดๆนิดๆ แผลปิดปกติดี แกนตรงไม่มีปัญหา อีก1เดือนค่อยมาใหม่

Day14 : รูปหลังตัดไหมนะคะ

ครบ 1 เดือน เราติดธุระมากช่วงนั้น ไม่มีเวลาไปคลินิก พี่เขาเลยให้ส่งรูปมาได้ ซึ่งก็ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ตั้งแต่เราทำอะ คนที่ไม่รู้ว่าเราไปทำจมูกมา เจอเราก็ไม่ทักเราเลยว่า"ทำจมูกมาหรอ?"
ซึ่งพอเราบอกว่าเออ นี่ไปทำจมูกมานะ ทุกคนก็จ้องหน้าแล้วพูดว่า "ก็นึกว่าเกิดก็มีแบบนี้แล้ว คือมันดูมีดั้งนั่นแหละ แต่มันธรรมชาติมาก"
ก็ไม่รู้ว่ามันดีป่าวนะ แต่แฟนเราบอกว่าดีแล้ว

1 Month : ถ่ายให้คลินิกไปแค่ 2 รูป

ตอนแต่งหน้าใสๆ ครั้งแรกหลังทำ

วันเสาร์ที่ 4 ก.พ. 60 เราพาเพื่อนไปทำจมูก เราเลยถือโอกาส Follow จมูกไปด้วยเลย
หมอบอกว่า แกนตรงดีมาก ทรงสวยอย่างที่หมอตั้งใจ เราก็เลยเล่าให้หมอฟังว่าไม่มีใครทัก ทุกคนบอกว่าดูธรรมชาติดีมาก
หมอเลยแนะนำว่า เราทำโด่งกว่านี้ไม่ได้แล้ว อาจจะเข้าภาวะเสี่ยงจมูกทะลุได้ อีกอย่างที่มันดูเป็นแบบนั้น เพราะว่ามองตรงแล้วมันยังดูป้าน
ถ้าอยากให้ดูเรียว ต้องตัดปีก แต่ถ้าเราพอใจแล้วก็ไม่ต้องทำ หมอว่าดีแล้วที่มันดูธรรมชาติขนาดนี้ ซึ่งหมอพอใจนะ เราก็เช่นกัน
(ไม่อยากโดนฉีดยาชาแล้วอ่าค่ะ บอกตรงๆ 5555)  หมอบอกเพิ่มเติมว่า อีกสักเดือนนึงก็น่าจะรัดแกนดีแล้ว
ยังกินน้ำใบบัวบกได้อยู่ แม้ว่ามองจากภายนอกจะหายช้ำแล้วแผลปิดแล้ว แต่ด้านในมันยังช้ำนะ ต้องอีกเดือนกว่าถึงหาย กินด้วยก็จะดีนะ

Now : ถ่ายวันที่ไปFollowเลย

สรุปแล้ว เราพอใจมากๆ เป็นการทำจมูกครั้งแรก แล้วก็อยากให้เป็นครั้งเดียว 555
เราไม่ได้เป็นSale หรือได้คอมอะไรจากคลินิกนะ แต่เราอยากรีวิวให้หมอคนนี้จริงๆ หมอน่ารักกับเรามากๆ
และอยากให้เป็นประสบการณ์แก่คนที่กำลังสนใจได้อ่านดู เหมือนตอนที่เราไล่อ่านตอนก่อนทำ

แบบแต่งหน้าแล้ว ก็โออยู่มั้ยย? 55

เราทำกับหมอจ๋า ที่ Dr.Sine Clinic ถ้าสนใจโปรก็ถามคลินิกได้เลย ส่วนใครอยากรู้เรื่องประสบการณ์เราก็พอแนะนำได้
หากมีข้อผิดพลาดอะไร ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้นะคะ หนูเขียนครั้งแรก <3

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

รูปสรุปจ้า

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เผื่อใครสนใจจมูกแบบพี่เรา แนบรูปแถม บ๊ายบายย ^^
ชื่อสินค้า:   ทำจมูก กับหมอจ๋า ที่ Dr.Sine Clinic
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่