ฝันแบบนี้หมายความว่าไงครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ก่อนอื่นต้องขอบพระคุณที่เข้ามาอ่านมากครับ

เรื่องราวความฝัน มีดังนี้

ผมฝันว่ากำลังว่ายน้ำอยู่ในทะเล และเหนื่อยมากเรื่อยๆ จนกระทั่งมองเห็นโครงกระดูก เป็นโครงกระดูกที่ใหญ่มาก น่าจะสูงกว่าตึก 10 ชั้น และรับรู้ได้ว่าเป็น ชาย  เดินในทะเลได้ ผมมองไปและลองถามดูว่า "ขอขึ้นไปบนนั้นได้ไหม" ชั่ววูบเหมือนกำลังจะหมดสติ ผมก็ได้ไปนั่งอยู่บนไหล่ข้างขวาของโครงกระดูก ทำให้ชัดเจนมากยิ่งขึ้นว่า ขนาดโครงกระดูกใหญ่มาก เหมือนโครงกระดูกมนุษย์แต่ใหญ่กว่ามาก เดินได้ รู้ความคิดผม และเหมือนจะพูดกับผมด้วย แต่พูดไม่เยอะ จำไม่ได้ จำได้แต่ว่า ผมถามว่า เดินไปในทะเลนี้ มันมีส่วนลึกที่ไม่สามารถเดินได้ไหม ตอนนั้นสงสัยเพราะรูปร่างที่ใหญ่ของโครงกระดูกนั้นจึงเอ๋ยถาม เพียงไม่เกิน 5 วินาที โครงกระดูกขนาดใหญ่ให้ผมมองไปข้างหน้า และบอกว่าส่วนนั้นละ ที่ลึกที่สุด ผมมองไปเป็นเหมือนหลุมดำในทะเลกว้างเป็นกลมๆรีๆดูแปลกๆ น่าขนลุกเพราะเป็นสีเข้มๆเกือบดำสีแปลกๆต่างจากน้ำทะเลสิ้นเชิง เป็นส่วนที่ลึกมาก ขนาดโครงกระดูกที่เขาเดินกลางทะเลได้ยังบอกว่าส่วนหลุมดำนั้นลึก เหมือนเขากำลังบอกว่า เขาก็ไม่ค่อยข้ามมัน พอใกล้ถึงหลุมดำโครงกระดูกพยายามพาผมข้ามไป ด้วยความกลัวและพยายามสุดกำลังของโครงกระดูกนั้น ส่งถึงผมด้วย ผมรู้สึกเหมือนตัวเองก็กำลังพยายามด้วยทั้งที่นั่งอยู่บนไหล่ขวาของโครงกระดูกเฉยๆ ตลอดที่ข้ามหลุมดำนั้น  รู้สึกได้ว่าเหมือนมีบางอย่างสัมผัสที่เท้าผม เป็นเหมือนเส้นๆ ลักษณะเหมือนเอาดอกไม้ทะเลมาติดกันที่สามารถพันขาผมให้จมลงได้ เหมือนพยายามจับเท้าผมให้จมลงทะเล เพียงอึดใจเดียว โครงกระดูกพาผมพ้นหลุมดำนั้นได้สำเร็จ เต็มเปี่ยมด้วยความภูมิใจ และ ได้พบกลับบางอย่างลักษณะเหมือนเทพทะเล (ความรู้สึกในฝันบอกอย่างนั้น) ประมาณไม่ถึง 15 เทพทะเลผ่านมาและพูดมาว่า ข้ามมาได้แล้วหรอเป็นไงบ้างเหมือนพวกเขายังไม่ได้ข้ามมันเรยหลุมดำนั้น ความร็สึกในฝันบอกเช่นนั้น  และได้ตื่นขึ้น

จบความฝันแล้ว ขออนุญาติเพิ่มเติมว่า วันนั้นไม่ได้นึกถึงทะเลอะไรเรย การงานของผม คือ ลงทุนการเงินต่างประเทศ และปกติจะสวดมนต์ ทำสมาธิก่อนนอนเป็นประจำตอนอยู่บ้าน แต่วันที่ฝัน ไม่ได้อยู่บ้านจึงไม่สะดวก จึงรบกวนผู้รู้มาตอบหน่อยครับ ว่าความฝันนี้ดีหรือร้าย และเกี่ยวอะไรกับการงาน การดำเนินชีวิต  ปกติจะไม่ยึดตึดกับเรื่องนี้ เพราะเจอคำสอนพระพุทธเจ้าสอนว่า โชคชะตาเปลี่ยนได้ทุกวินาที เพียงแต่อยากทราบเพราะไม่เคยฝันแนวทำนองนี้ ขอบพระคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่